PDA

View Full Version : Hỏi về cơ cấu/cách thức nhận tiền xu ở các máy bán hàng tự động

huunghia
31-03-2007, 09:55 AM
Có bác nào biết về cơ cấu nhận tiền xu ở các máy bán hàng tự động ko?Xin chỉ bảo đệ với!
Thanks.

thaithienanh
31-03-2007, 10:21 PM
mình thấy trong đống đồ chơi của bọn nhóc có cái "mini bank" trông hay lắm, hoạt động của nó dựa theo cách thức có một máng xối (theo kiểu cầu thang xoắn ốc) được xẻ rãnh ở giữa đường xẻ lớn dần về cuối, bên dưới máng là các hộc đựng xu (theo kích thước lớn dần và có ghi giá trị), ví dụ khi ta thả vào xu 500 thì tất nhiên xu này sẽ trượt trên máng và vượt qua các hộc 200,1000... rồi lọt tỏm vào khe đúng kích thước của nó (vào hộc 500 bên dưới).Tất nhiên cái nì chỉ mang tính chất tham khảo cho vui thôi (bời vì nó chỉ giải quyết được vấn đề về phân loại kích thước thui:D ), câu hỏi này đã có rất nhiều bạn đặt ra nhưng muốn giải quyết triệt để thì xem ra khá phức tạp mong anh nào biết thì chỉ bạn ấy giùm sẵn cho em "ngồi ngó" với :o .

hampic
04-10-2007, 09:59 AM
Theo mình thì nó còn nhận dạng thêm tính chất của vật liệu nữa, chứ nếu không thì bỏ miếng nhựa có kích thước tương tự 5000, nó xem đó là 5000 và ói ra một lon coke thì chít, hihi. Ngoài ra, với tiền giấy thì xem ra khó hơn rất nhiều đấy...

mập-lùn
15-10-2007, 02:19 AM
Thường thì những máy này xử dụng một vài sensors, e.g, coi tiền bỏ vào chưa, đồng tiền cân nặng là bao nhiêu, đồng tiền có vừa với cái mẫu (slot) của nó không? Tiền giấy thì xài sensors phức tạp hơn nhiều. Những senors này cuối cùng gắn vào một microprocessor.