PDA

View Full Version : Một bài toán nhỏ nhờ mọi người giúp đỡ

nguyengiang81_metal
20-04-2007, 12:40 AM
chào mọi người!
mình mới lên diễn đàn thực chất là do công việc. mình muốn nhờ mọi người chỉ dẫn để giải quyết một bài toán nhỏ dùng pic 16f628a (không thể dùng con khác do thiết kế đã duyệt)
bài toán chỉ đơn giản thế này
mạch vi xử lý nhận tín hiệu từ ADC 7135 sau đó xử lý kết quả rồi đưa ra 6 LED 7 thanh để hiển thị.
mình gửi kèm sơ đồ nguyên lý của mạch adc, vi điều khiển và mạch hiển thị

namqn
20-04-2007, 01:46 AM
Bạn nên cho biết bạn có thể làm những gì với bài toán này (Tức là bạn biết lập trình cho vi điều khiển hay không? Nếu bạn biết thì những loại nào?)

Bạn nên đầu tư công sức của bạn và post những câu hỏi khi bạn gặp vấn đề. Đừng đưa 1 bài toán lên diễn đàn và yêu cầu ai đó giải giúp bạn.

Thân,

falleaf
20-04-2007, 05:25 AM
Làm rõ ý anh Nam tí, nghĩa là bạn nên đưa ra cụ thể hơn vấn đề bạn cần làm. Và bạn cần phải làm thử đi. Bạn cần những bước nào, vì không lẽ lại phân tích vấn đề từ làm mạch nạp cho PIC?

Cho nên bạn nên nói rõ bạn không biết đọc ADC, hay bạn không biết hiển thị ra? Hoặc có vấn đề cụ thể nào bạn không biết. Chứ không nên đưa ra bài toán khơi khơi thế này. Không ai làm cho bạn từ đầu tới đuôi cả đâu. Bạn phải làm cái gì đó, thấy khó khăn, bạn post nó lên đây, mọi người sẽ giúp bạn. Rồi bạn phải thử tới thử lui, bạn mô tả các hiện tượng mà bạn gặp khó khăn mà không giải quyết được... Lúc đó, đảm bảo với bạn có rất nhiều người thích nghiên cứu cùng tham gia hỗ trợ bạn.

Chúc vui

nguyengiang81_metal
20-04-2007, 11:39 PM
thực ra mình đang công tác trong ngày đo lường. Vi điều khiển thì mình chưa biết nhiều lắm. Mới lên diễn đàn nên chưa có nhiều kinh nghiệm về cách trao đổi vấn đề cùng mọi người.
mình đang phải lập trình chi PIC 16f28a. mạch phần cứng đã có sẵn chỉ phải nạp chương trình thôi. như các bạn thấy trong sơ đồ nguyên lý mình gửi kèm mạch vi điều khiển chỉ có nhiệm vụ lấy dữ liệu từ adc icl 7135 rồi đưa ra mạch hiển thị dùng 6 led 7 đoạn.
mình cũng muốn học về pic vì nó cũng cần cho công việc của mình. tuy nhiên chắc cũng phải mất thời gian tương đối. mình muốn nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ dẫn cho về cách thức pic 16f628a giao tiếp với adc ngoài và các đèn led 7 thanh.
rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn.

nguyengiang81_metal
20-04-2007, 11:46 PM
mình cũng muốn hỏi xem liệu có chương trình nào dịch ngược từ file.hex trở lại file.asm không?

falleaf
21-04-2007, 12:48 AM
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?p=2113#post2113

Xem trong này có bài về ADC cho PIC.

Hầu như con nào cũng viết gần giống nhau, bạn nên đọc hiểu cấu trúc, trang bị chương trình dịch, mạch nạp, chương trình nạp. Step by step, không cần vội vàng.

Các trình dịch ngược, có thể sử dụng IC Prog, nó có phần DeASM của Nigel viết được nhúng vào đây, và nó rất phù hợp với dòng 628 của bạn.

Chúc vui.

namqn
21-04-2007, 12:51 AM
mình cũng muốn hỏi xem liệu có chương trình nào dịch ngược từ file.hex trở lại file.asm không?
Bạn dùng MPLAB IDE đọc file .hex thì sẽ có thể hiển thị dạng mã hợp ngữ, nhưng các địa chỉ ô nhớ sẽ chỉ là những con số thôi. Với các thanh ghi có sẵn trong PIC thì có thể dùng chế độ Symbolic để xem, nhưng các biến nằm trong vùng RAM bình thường thì vẫn chỉ là những địa chỉ bằng số.

Thân,

nguyengiang81_metal
21-04-2007, 07:02 PM
cám ơn mọi người đã nhiệt tình giúp đỡ. mình đang thử nghiệm với mạch pic. nếu có vấn đề gì mình sẽ tiếp tục hỏi mọi người
chúc pic việt nam liên tục phát triển

mgdaubo
15-06-2007, 06:16 PM
em đang định dùng Pic để làm 1 mạch nhạc, nhạc midi đơn âm(như mấy cái mạch nhạc bán ngoài chợ)thôi, nhưng hiện còn mù mờ quá: làm sao tạo được âm thanh 1 nốt nào đó, nếu chỉ đơn giản là dao động xung thì nghe dở lắm, phải làm thế nào tạo được 1 dạng sóng ra hay hay 1 chút, sau đó cứ thay đổi tần số theo nốt nhạc. Em nghĩ có lẽ ta mã hóa 8 bit như kỹ thuật DAC...ko biết con pic16f877a thì nạp được đoạn nhạc bao lâu...?
Nói chung mới chỉ là ý tưởng, anh nào quan tâm thì giúp em giải thuật nha

mgdaubo
18-06-2007, 09:24 PM
ah trong mấy cái mạch ví dụ có sẵn trong proteus có cái doorbell, phát nhạc bằng 16f84