PDA

View Full Version : Các bác xem giúp Mình lỗi này với

vungocbac
31-08-2011, 01:04 AM
111111111111111111111111

pstin
31-08-2011, 10:30 AM
Tui nghĩ khi chi nạp chương trình mà die con pic thì hơi vô lý, nghĩ là mạch nạp bị chạm điện ở đâu rồi, tốt hơn là sài mạch mới!!!!!!!!!.
Còn khi mạch đang chạy mà die thì có thể do phóng điện áp cao sang nguồn 5V.
Có 1 cái sai phần thiết kế cần lưu ý là: Bạn nối trực tiếp 1 chân con Pic với Vcc hoặc mass. Ví dụ nếu nối trực với mass mà có dùng lệnh output_high(...) là tiêu rồi!!!!!!!!!!!!!!

vungocbac
31-08-2011, 09:43 PM
là sao?
mình vẫn mắc trực tiếp Vdd và Vss với nguồn 5V mà??
thế ko lẽ có cách mắc khác à bạn?

tnt_bkfet
01-09-2011, 11:46 AM
minh chết mây con 16f877A rồi.
tất cả đều có thông báo này.
như con này.
dang chay chuong trinh ngon.vua viet dc chuong tring mới.nạp vao chêt luon.
ai bit lỗi gì chỉ mình với.
thanks nha.
mà các bạn bít lam sao cho pic đỡ hỏng ko?
sao mình bị hỏng hoài.nhieu con dang chạy.nap chuong trìng vao cung chết.
co con dang chạy thi đơ đơ rồi chết.
nản quá

không phải bị hỏng đâu, chắc là do khi nạp có vấn đề về tiếp xúc điện ở các chân nạp đấy, hình như mình cũng gặp lỗi này rồi

pstin
01-09-2011, 12:13 PM
là sao?
mình vẫn mắc trực tiếp Vdd và Vss với nguồn 5V mà??
thế ko lẽ có cách mắc khác à bạn?

Cái chuyện mạch nạp lỗi thì bó tay, còn cái mạch bạn đang chạy mà die con Pic thì chủ yếu là do rò điện từ điện áp cao (12V, 220V...) sang nguồn 5V, hoặc do dòng từ chân con Pic quá lớn (khi đó con Pic sẽ nóng lên và die), một nguyên nhân rất dễ die con Pic là khi chân của nó đang ở Vcc mà bị chạm mass, hoặc đang mass mà chạm Vcc.
Một nguyên nhân hay hơn mà cũng hay xảy ra là bạn dùng con Pic để kích transistor mà con transistor bị đánh thủng, khi đó là bị ngắn mạch chân con Pic rồi!!!!!!!!!.
Nếu kích relay thì phải có diode ngược, relay mà phóng điện thì mấy con linh kiện điện tử dễ die lắm.
Khi thiết kế mạch có các chân vdk liên kết với các mạch bên ngoài nên có điện trở hạn dòng (hay dùng 1K), lỡ bên ngoài có vẫn đề gì thì con Pic vẫn "bình an vô sự".
Bạn nên post sơ đồ mạch của bạn lên để anh em có ý kiến cho chính xác.
Chúc vui!!!!!!!!!.

ladykiller
20-11-2011, 02:37 AM
he he mình chỉ bạn 1 mẹo nhỏ để fix lỗi này đối với pickit2, nếu làm thành công bạn cho minh 1 cái thank nha :)
bạn check bỏ dấu tick ở "Enabled hex only " sau đó load file hex và nạp bình thường
chúc bạn may mắn ^^