PDA

View Full Version : công suất lớn

conchopang01
11-05-2007, 01:32 PM
giả sử tại các port xuất của con pic ta gắn các con led. sau đó viết chương trình để xuất xung ra các port sao cho các con led này sáng đuổi nhau(xem rất vui mắt). vấn đề đặt ra là nếu như bây giờ thay vì điều khiển led(công suất bé), em muốn điều khiển các bóng có công suất lớn(dùng điện 220v
) giống như các dãy chữ đuổi nhau để trang trí vào mỗi mùa noel thì em phải làm cách nào. mong F và các bạn ai đã từng có kinh nghiệm chỉ giúp.
..........................................
đây là đề tài tiểu luận của em.

namqn
11-05-2007, 06:48 PM
giả sử tại các port xuất của con pic ta gắn các con led. sau đó viết chương trình để xuất xung ra các port sao cho các con led này sáng đuổi nhau(xem rất vui mắt). vấn đề đặt ra là nếu như bây giờ thay vì điều khiển led(công suất bé), em muốn điều khiển các bóng có công suất lớn(dùng điện 220v
) giống như các dãy chữ đuổi nhau để trang trí vào mỗi mùa noel thì em phải làm cách nào. mong F và các bạn ai đã từng có kinh nghiệm chỉ giúp.
..........................................
đây là đề tài tiểu luận của em.
Logic điều khiển không có gì thay đổi, vấn đề là khuếch đại tín hiệu điều khiển đó để kích hoạt các dây/bóng đèn lớn. Bạn có thể dùng relay, transistor công suất, ... Bạn hỏi vấn đề này ở dientuvietnam (www.dientuvietnam.net) thì có thể nhận được nhiều ý kiến hơn.

Thân,

tamrua
25-06-2008, 12:39 AM
Đơn giãn thôi, bạn mua con SOLIC RELAY ( relay điện dung) giá 80k 1 con, chân 1,2 điện áp vào DC 3v==>30v
chân 3,4 giống relay thường hở chiu điện áp AC 400v,
Vừa an toàn(đã cách ly), dễ điều khiển(3v), hoạt động êm, công suất cao (10A/400v), nhỏ gọn(1/2 bao thuốc lá)...!
Thân.

nmhai
25-06-2008, 09:23 AM
Cho nó đuổi nhau một hồi coi chừng hư relay đấy :d

tamrua
25-06-2008, 12:59 PM
relay diện dung mà bạn, mạch bên có opto và triac, không có chuyển động cơ học nào ở đây hết, đây là linh kiện có dạng TTL,thì làm sao hư được bạn. Thân,

hôm nào mình rãnh sẽ post hình và sơ đồ mạch lên cho bà con tham khảo.

hpecom
25-06-2008, 03:46 PM
Mua relay điện dung mắc quá, thôi mua triac về làm đi. Nếu bạn muốn cách ly thì dùng thêm con Opto.
_ Triac có thể dùng: BT13x (x = 1, 4, 8 là dòng điện chịu được khi giải nhiệt tốt) hoặc BTA24,25... nếu cần dòng điện lớn.
_ Opto nên dùng Moc3020 lấy từ 1 dây AC qua điện trở và đưa vào chân kích (G) của triac.
_ Đối với tải cảm người ta hay dùng cuộn dây mắc song song với A1-A2 để bảo vệ triac, còn cách đơn gian hơn là dùng tụ cũng được. Tính toán mấy cái đó mình không rành lắm.
_ Kích: Bạn nên tạo xung kích có độ rộng lớn hơn 1/2 chu kì điện AC (chu kì điện AC = 1/50). Nếu muốn thay đổi độ sáng thì lược bớt một phần xung kích của một số chu kỳ nào đó. Vì mạch đơn gian không làm phần detect điểm 0 nên phải làm thế đèn mới không bị nháy. Đa số các mạch điều khiển đẻn người ta bật mức để kích, làm vậy đơn giản và điện áp ra cao nhưng triac mau hư hơn.

Chúc bạn thành công!