PDA

View Full Version : Hoi ve Nap PIC

sontt
11-05-2007, 04:31 PM
Cho em hỏi các bác một chút về cơ chế nạp chương trình vào vi điều khiển. Khi nạp chương trình thì chương trình được ghi vào đâu trong bộ nhớ. Ngoài ra khi biên dịch chương trình viết trên CCS hay HT-PIC thì em thấy chương trình dịch thông báo sử dụng bao nhiêu phần trăm ROM, RAM các con số đó nói lên điều gì. Xưa nay mới chỉ lập trình rồi nạp thẳng vào VDK mà ko rõ cơ chế thế nào, thắc mắc trên mong được hồi đáp.
Xin cảm ơn!

namqn
11-05-2007, 06:54 PM
Cho em hỏi các bác một chút về cơ chế nạp chương trình vào vi điều khiển. Khi nạp chương trình thì chương trình được ghi vào đâu trong bộ nhớ. Ngoài ra khi biên dịch chương trình viết trên CCS hay HT-PIC thì em thấy chương trình dịch thông báo sử dụng bao nhiêu phần trăm ROM, RAM các con số đó nói lên điều gì. Xưa nay mới chỉ lập trình rồi nạp thẳng vào VDK mà ko rõ cơ chế thế nào, thắc mắc trên mong được hồi đáp.
Xin cảm ơn!
Các vi điều khiển thường có hai vùng nhớ chính: vùng nhớ chương trình (ở dạng ROM nạp một lần hay EEPROM/Flash có thể xóa/nạp nhiều lần) và vùng nhớ dữ liệu (ở dạng RAM, bộ nhớ có thể đọc/ghi và truy xuất ngẫu nhiên). Trước đây bộ nhớ chương trình thường là chỉ đọc (read-only) sau khi đã nạp vào chip và chương trình được thực thi. Một số chip vi điều khiển hiện đại có khả năng tự ghi vào bộ nhớ chương trình trong khi đang thực thi một chương trình.

Một cách tổng quát, độ dài của ô nhớ trong vùng nhớ chương trình và vùng nhớ dữ liệu là khác nhau, đặc biệt là các vi điều khiển theo kiến trúc RISC.

Chương trình dịch thông báo phần trăm ROM (RAM) đã sử dụng cho biết số lượng ô nhớ trong ROM (RAM) đã được sử dụng so với tổng số ô nhớ trong ROM (RAM) của chip.

Thân,