PDA

View Full Version : Help Me! Điện áp ngược khi đảo chiều động cơ

dunghpc
14-05-2007, 05:52 PM
Em điều khiển động cơ dùng cầu H, dùng 2 con IR2184 để điều khiển cầu, dùng 2 con IGBT 2MBI100L - 060 (đây là con kép gồm 2 con đơn ghép lại, thông số của nó là 100A và 600V) điều khiển động cơ 1kW. Điện áp đỉnh cầu là 200V. Khi em điều khiển quay thuận thì chạy rất ngon, nhưng khi quay ngược thì tạo ra điện áp xung phân cực ngược rất lớn làm Reset mạch PIC, mặc dù em đã dùng Diode đầu S - D để phóng điện áp ngược vể nguồn 200V. Các bác có phương pháp gì hay để khác phục triệt để xung điện áp đó không chỉ em với, em cầu cứu các bác đó.

namqn
14-05-2007, 07:29 PM
Em điều khiển động cơ dùng cầu H, dùng 2 con IR2184 để điều khiển cầu, dùng 2 con IGBT 2MBI100L - 060 (đây là con kép gồm 2 con đơn ghép lại, thông số của nó là 100A và 600V) điều khiển động cơ 1kW. Điện áp đỉnh cầu là 200V. Khi em điều khiển quay thuận thì chạy rất ngon, nhưng khi quay ngược thì tạo ra điện áp xung phân cực ngược rất lớn làm Reset mạch PIC, mặc dù em đã dùng Diode đầu S - D để phóng điện áp ngược vể nguồn 200V. Các bác có phương pháp gì hay để khác phục triệt để xung điện áp đó không chỉ em với, em cầu cứu các bác đó.
Với vấn đề thuộc về thực tế như thế này, bạn chỉ nói vài câu thì chắc không ai có thể giúp bạn. Bạn nhất thiết phải cho biết mạch nguyên lý của phần động lực và điều khiển, thông thường cần thêm cả hình chụp hệ thống thực của bạn để đánh giá những nguyên nhân có thể làm reset PIC. Nếu có thể thì bạn chụp hình /vẽ dạng xung áp khi động cơ quay ngược. Nên chú ý một số động cơ DC chỉ được thiết kế để quay theo một chiều nhất định.

Thân,

dunghpc
15-05-2007, 11:16 AM
Em đưa mạch các bác xem hộ em, các bác xem em tính các tụ điện cao áp c10, c11, c12, c13. có đúng không. Hoặc các bác chỉ cho em tài liệu để tính các tụ đó được không??? Em cảm ơn rất nhiều.

namqn
15-05-2007, 06:24 PM
Bạn vẽ ra dạng sóng áp đặt vào động cơ khi quay thuận và khi quay ngược.

Các tụ điện mắc song song với các IGBT không nhất thiết sẽ cải thiện được tình hình nếu bạn chọn cách điều khiển không tốt. Tôi cho là bạn đang dùng cách đóng ngắt điện áp không thích hợp.

Bạn cho biết tần số PWM.

Không nên dùng ký hiệu của MOSFET cho IGBT!

Thân,

tinhthanthep
17-05-2007, 10:08 PM
CÓ thể điốt của bạn tốc độ mở không đủ nhanh. Bạn thử chọn fast diode xem thế nào?

navy
01-01-2008, 01:09 PM

Bạn làm mạch này hết bao nhiêu tiền vậy ? Mình muốn làm theo bạn mong bạn giúp! bạn có thể cho mình biết các tham số của L,R ko? 22j nghĩa là gì vậy bạn?Cảm ơn bạn trước!

Hi@hi
09-01-2008, 09:05 PM
ly do ,the tôi là do điện áp do chế độ hãm ngược đông cơ tạo ra (khi đảo chiều đột ngột). bạn nên post phần nguồn lên,tôi mới có thể biét lý do chính xác. Hình như bạn không cách ly thì phải?

thanhtuan_vchip
10-04-2008, 11:55 PM
có thể là do điện áp do hãm ngược gây ra , thường với động cơ có điện áp cao như thế này thì phải điều khiển hãm trước khi đảo chiều , đơn giản là bạn đưa điện trở phụ vào mạch phần ứng động cơ khi đảo chiều sau đó cắt ra , hoặc tăng điện áp một cách từ từ .

còn việc chọn tụ thường thì chọn theo kinh nghiệm thôi khoảng 0,1 -0,25 uF là được