PDA

View Full Version : điều khiển động cơ DC bằng Pic 16f877A?

duongpro999
05-11-2011, 01:24 AM
Mình đang làm đồ án để điều khiển 1 động cơ DC quay thuận,quay nghịch đề điều khiển 1 kết cấu cơ khí,mình sử dụng phương pháp PWM đề điều khiển tốc độ cho động cơ,khi nhấn nút thuận động cơ sẽ quay thuận,khi bấm nút nghịch động cơ sẽ quay nghịch,khi bấm bút mình cho 2 duty=0 cho cả CCP1 và CCP2 để dừng động cơ và delay 1 khoảng 1s để chuyển tiếp từ thuận sang nghịch khi bấm nút,nhưng có điều sau bấm bút để đảo chiều thì động cơ dừng cần nhiều thời gian để dừng lại và đảo chiều,mình chỉ mới mô phỏng trên protus thôi,nhưng thấy khoảng thời gian dừng lại và đảo chiều quay rất lâu hơn so với 1s,kết cấu vật lý mình điều khiển cần sự linh hoạt giữa 2 lần đảo chiều quay nên mình rất cần khắc phục yếu tố này,nếu có bạn nào biết,chỉ dùm mỉnh với,mình cảm ơn.

chairman_t
05-11-2011, 09:36 AM
nếu mô phỏng được thì làm mạch thật đ bạni, con về vấn đề thời gian thì mô phỏng ko chính xác đâu.

hangocminh1989
06-11-2011, 11:56 AM
làm mạch thật đi, linh kiện bạn chọn là gì rồi sẽ được hướng dẫn cách tính thời gian off và đảo chiều

rocket42
06-11-2011, 06:48 PM
Khi bạn không băm xung nữa thì động cơ vẫn quay theo quán tính. vì thế thời gian 1s của bạn ko đủ để cho động cơ dừng tới tốc độ bằng 0, khi vẫn còn vận tốc theo chiều cũ mà bạn điều khiển động cơ quay ngược lại thì tất nhiên nó phải mất 1 thời gian nữa để hãm động cơ về V=0 sau đó mới quay được theo chiều mới.
Điều tai hại nếu bạn làm mạch thật mà xảy ra vấn đề đó thì dòng ngược trả về lớn khi đó mạch bạn thiết kế ko bảo vệ được thì dòng này sẽ đốt cháy mạch của bạn ngay
Hơn nữa khi bạn mô phỏng thì quán tính của động cơ là rất nhỏ, trong thực tế nếu động cơ của bạn mang tải thì vấn đề quán tính trên đầu trục động cơ lớn hơn rất nhiều, bởi vậy càng cần nhiều thời gian delay hơn.
Vì thế để đảo chiều động cơ nhanh thì tốt nhất là trong thời gian delay đó bạn nên điều khiển chập cực động cơ. Như thế động cơ sẽ dừng nhanh hơn nhiều.
Chúc bạn thành công!

duongpro999
09-11-2011, 01:18 AM
thật ra mình làm hệ thống mở cửa tự động bằng hồng ngoại,có sử dụng Pic để điều khiển,mình sử dụng PWM để điều khiển động cơ quay,nhưng mình thật sự k biết làm sao để điều khiển tốc độ dừng hẳn khi đóng lại,với lại cách để giảm tốc độ khi 2 cánh cửa đóng lại để tránh va đập mạnh,do mình hơi yếu mãng lập trình nên rất mong dc các bạn giúp đỡ.

chairman_t
09-11-2011, 11:54 AM
giảm tốc độ thì bạn giảm duty thôi, còn muốn dừng hẳn thì bạn đảo chiều thì nó đứng im liền.

rocket42
10-11-2011, 12:11 AM
Vấn đề của bạn sẽ gần giải quyết ổn thoả nếu bạn giảm dần tốc độ động cơ theo giảm tốc độ khoảng cách giữa 2 cánh cửa.
Nhưng khi này bạn phải đo được khoảng cách giữa 2 cánh ở mọi thời điểm, và lại phải thêm cảm biến đo khoảng cách. Điều này xem ra ko ổn về vấn đề kinh tế. Và 1 vấn đề nữa nảy sinh là thời gian để đóng và mở cửa hoàn toàn sẽ khá lâu.
Nếu sử dụng phuơng pháp delay thì hoàn toàn cũng ko ổn
Và có lẽ cách giải quyết tối ưu nhất là sử dụng công tắc hành trình. Bạn sử dụng 2 công tắc hành trình ở 2 đầu. Khi đóng hoàn toàn, công tắc hành trình 1 sẽ ngắt mạch điện cho động cơ, còn công tắc 2 là giảnh cho khi cửa mở hoàn toàn. Phuơng pháp này bạn có thể nhin thấy ở các loại thang máy
Vấn đề còn lại chỉ là bạn bố trí 2 công tắc này sao cho hợp lí
R nghĩ rằng bạn nên tới 1 chỗ nào có thang máy và nhìn cơ cấu của nó. Chắc là vấn đề của bạn sẽ được giải quyết
Chúc may mắn!

duongpro999
10-11-2011, 12:38 AM
Khi bạn không băm xung nữa thì động cơ vẫn quay theo quán tính. vì thế thời gian 1s của bạn ko đủ để cho động cơ dừng tới tốc độ bằng 0, khi vẫn còn vận tốc theo chiều cũ mà bạn điều khiển động cơ quay ngược lại thì tất nhiên nó phải mất 1 thời gian nữa để hãm động cơ về V=0 sau đó mới quay được theo chiều mới.
Điều tai hại nếu bạn làm mạch thật mà xảy ra vấn đề đó thì dòng ngược trả về lớn khi đó mạch bạn thiết kế ko bảo vệ được thì dòng này sẽ đốt cháy mạch của bạn ngay
Hơn nữa khi bạn mô phỏng thì quán tính của động cơ là rất nhỏ, trong thực tế nếu động cơ của bạn mang tải thì vấn đề quán tính trên đầu trục động cơ lớn hơn rất nhiều, bởi vậy càng cần nhiều thời gian delay hơn.
Vì thế để đảo chiều động cơ nhanh thì tốt nhất là trong thời gian delay đó bạn nên điều khiển chập cực động cơ. Như thế động cơ sẽ dừng nhanh hơn nhiều.
Chúc bạn thành công!

Bnạ ơi chập cức động cơ là làm sao vậy?

rocket42
10-11-2011, 03:02 PM
what?
Chập cực động cơ là chập 2 cực của động cơ vào với nhau

holy_ghost
12-12-2011, 12:26 AM
Ban duongpro999 có thể up đề tài của bạn lên cho mọi người tham khảo dc không?