PDA

View Full Version : Led 7 đoạn

tuannm
14-06-2007, 04:48 AM
Em đang làm về hiển thị kết quả bằng led 7 đoạn, bác nào có thể cho em biết sơ đồ chân và nguyên lý hoạt động của nó được không. Thanks !

huybo02
15-06-2007, 02:37 PM

Trên là cấu tạo của LED 7 đoạn loại common cathod (cực âm chung).
Còn 1 loại nữa là common anod (cực dương chung) thì sơ đồ cũng tương tự như vậy.
Còn nguyên lý hoạt động thì giống như LED. Cấp nguồn cho chân nào thì đoạn tương ứng với chân đó sáng. Ví dụ như hình trên nếu bạn đưa chân A lên mức logic 1 thì đoạn A sẽ sáng (mức logic 1 tương ứng với điện áp cao). Nếu cấp cho E và F thì đoạn E và F sáng tạo thành số 1.
Tương tự nếu hiển thị số 2 thì mức logic tương ứng ABCDEFG là 1101101
3 1111001
4 0110011
Các số còn lại và chữ A,B,C,D,E,F cũng tương tự bạn tự làm nha :)
Ngoài ra còn có chân để hiển thị dấu "."
Đối với loại common anod (CA) thì mức logic ngược lại. Và kéo chân anod chung lên mức 1.
Và điều quan trọng nữa là nhớ dùng điện trở để hạn dòng cho 7seg để đề phòng cháy (cái này chắc mọi người cũng biết).
Chúc thành công

mgdaubo
17-06-2007, 02:36 PM
nếu điều khiển 6 con led 7 đoạn, thông thường người ta thường quét cho sáng lần lượt từng con 1 trong thời gian ngắn, như vậy vẫn cho cảm giác sáng đều tất cả các led, vừa tiết kiệm điện và chân port cho pic, có phải vậy ko mấy anh?
Cho em hỏi thông thường người ta cho mỗi led sáng trong khoảng thời gian bao lâu? dòng qua led thường đặt là bao nhiêu?
Trong proteus em thử mô phỏng thì thấy hình như ko tạo được cảm giác tất cả các led đều sáng mà nó sáng loạn xạ rồi báo lỗi ?

namqn
17-06-2007, 09:11 PM
nếu điều khiển 6 con led 7 đoạn, thông thường người ta thường quét cho sáng lần lượt từng con 1 trong thời gian ngắn, như vậy vẫn cho cảm giác sáng đều tất cả các led, vừa tiết kiệm điện và chân port cho pic, có phải vậy ko mấy anh?
Cho em hỏi thông thường người ta cho mỗi led sáng trong khoảng thời gian bao lâu? dòng qua led thường đặt là bao nhiêu?
Trong proteus em thử mô phỏng thì thấy hình như ko tạo được cảm giác tất cả các led đều sáng mà nó sáng loạn xạ rồi báo lỗi ?
Tối thiểu là cả 6 LED phải sáng 24 lần/giây (tiêu chuẩn của điện ảnh). Thực tế người ta thường làm cao hơn một chút, có thể đến 60, 70 lần/giây.

Như vậy, thời gian sáng cho mỗi LED trong chu kỳ quét là 1/(6*70) = 2.38 ms, nếu chọn tần số quét là 70 Hz. Vì duty cycle của mỗi LED là 1/6, tức là mỗi LED chỉ sáng 1/6 thời gian của chu kỳ quét, người ta thường nâng dòng điện cấp cho LED trong khoảng thời gian đó lên tương ứng, để đảm bảo độ sáng như khi được cấp dòng liên tục. Ví dụ, nếu dòng liên tục là 5 mA, thì khi quét với duty cycle 1/6 sẽ nâng dòng lên 5*6 = 30 mA.

Thân,

son_um
30-06-2007, 09:56 PM
Mình đg viết chương trình tự động đếm từ 1-99, dùng giải mã trong, 2 chan D0 và D1 dùng để điều khiển Led còn cổng B thì để giải mã. Khi bật nguồn lên thì cả 2 Led đều chỉ số 0 và bắt đầu đếm từ 1, đến 2 rùi 3, làm thế nào để khi Led hàng đơn vị thay đổi thì lúc đó Led hàng chục vẫn chỉ số 0.
Thân,

namqn
30-06-2007, 10:39 PM
Mình đg viết chương trình tự động đếm từ 1-99, dùng giải mã trong, 2 chan D0 và D1 dùng để điều khiển Led còn cổng B thì để giải mã. Khi bật nguồn lên thì cả 2 Led đều chỉ số 0 và bắt đầu đếm từ 1, đến 2 rùi 3, làm thế nào để khi Led hàng đơn vị thay đổi thì lúc đó Led hàng chục vẫn chỉ số 0.
Thân,
Dùng một byte để chứa số đếm BCD, luôn luôn xuất cả 2 digit ra. Nếu số đếm < 10 thì tất nhiên digit hàng chục mang giá trị 0, do đó nó sẽ được hiển thị là 0. Câu hỏi này có vẻ thừa. Bạn cứ viết chương trình và chạy thử đi.

Thân,

thaithienanh
01-07-2007, 03:34 AM
Proteus khi dùng phải linh hoạt một chút thì sẽ giúp ích nhiều cho các bạn :)

Điểm yếu của nó khi ta tạo một mạch cấu thành từ nhiều linh kiện riêng lẻ nó sẽ chạy cà giật cà giật như vậy cách khắc phục phải làm thế nào :confused:

Cách khắc phục là : tối thiểu hoá linh kiện trên bản vẽ ;)

EX : quét nhiều led 7 đơn cùng lúc thì giật -> chọn led bảng gồm nhiều led 7 thanh ghép lại (set lại thời gian nháy của nó), trở đơn thay thế bằng resistor pack (trở thanh), v..v.. lúc này Proteus chỉ hiểu là bạn dùng 1 linh kiện :D

Khi mô phỏng thì phần nào là chính thì giữ lại chỉ cần trong thực tế thì bỏ ra chừng nào thi công mạch hãy tiến hành thêm vào hoặc là bạn chia nhỏ dồ án ra làm nhiều phần nhỏ mô phỏng riêng lẻ từng phần rồi hợp chúng lại sau :D

Ngoài ra bạn có thể đập vỡ từng linh kiện ra để cấu hình lại một linh kiện khác vừa ý bạn ;)

Và còn nhiều cái hay khác nữa mà nguời dùng nên tìm hiểu, đừng vội đánh giá thấp nó rồi vứt bỏ :o

LeDuc
01-07-2007, 05:42 AM
Cho đệ hỏi một câu hơi lú tí: " trong orcad em tìm hoài kô thấy con led 7 đoạn đâu hết..em đánh từ" 7seg trong place part " nhưng mà vẫn ko thấy con led 7 đoạn ở đâu cả. Đang thiết kế tự nhiên đến chỗ này tìm hoài kô thấy con linh kiện này đâu cả, các bác giúp em với ..

son_um
01-07-2007, 02:09 PM
Thanks a Nam e đã làm được rùi!
Còn Led 7thanh trong thư viện Orcard ko có đâu,bạn pải tự vẽ lấy thôi,
Thân,

HLQ2504
13-04-2008, 10:55 AM
cho mình hỏi sơ đồ chân của led mũi tên (5 đoạn) <-> theo chiều lên xuống

cuong_lieu_12a
27-11-2009, 02:33 PM
giúp em làm mach đếm từ 00 đến 99 với

Delfy_Coltech
27-11-2009, 03:28 PM
Bạn nên search trước khi đặt câu hỏi nhá!
Trong diễn đàn đã có nhiều bài viết về nội dung này rùi đó.

Đây là một ví dụ:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=5276&highlight=Giu%CC%81p+Em+hi%C3%AA%CC%89n+thi%CC%A3+ led+7+%C4%91oa%CC%A3n+v%C6%A1%CC%81i+ca%CC%81c+pa% CC%81c

trongtuan_1109
31-05-2010, 03:42 PM
Các bác cho em hỏi em đang xài con PIC 16F877A.Em muốn xuất ra 4 con LED 7 đoạn giá trị chuyển đổi ADC thì làm sao?Có ai có code quét LED bằng Assembly ko giúp em với?

malyfor
02-06-2010, 03:02 AM
em chào các pác trên diễn đàn picvietnam.com. em dang dùng Altium designer winter 209 e muốn thiết kế con 16f877a nhung không biết khoảng cách các chân ra sao. mình có phải thiết kế đúng datasheet của nó không?hay khoảng cách do minh chọn? mong các pác chỉ giáo!
thanks!

Mr.Bi
02-06-2010, 04:54 PM
em chào các pác trên diễn đàn picvietnam.com. em dang dùng Altium designer winter 209 e muốn thiết kế con 16f877a nhung không biết khoảng cách các chân ra sao. mình có phải thiết kế đúng datasheet của nó không?hay khoảng cách do minh chọn? mong các pác chỉ giáo!
thanks!

khoảng cách chân thực tế y chan trong datasheet . nếu mún làm mạch in thực tế thì phải thiết kế layout đúng khoảng cách

IloveMyjob
03-06-2010, 03:44 PM

Trên là cấu tạo của LED 7 đoạn loại common cathod (cực âm chung).
Còn 1 loại nữa là common anod (cực dương chung) thì sơ đồ cũng tương tự như vậy.
Còn nguyên lý hoạt động thì giống như LED. Cấp nguồn cho chân nào thì đoạn tương ứng với chân đó sáng. Ví dụ như hình trên nếu bạn đưa chân A lên mức logic 1 thì đoạn A sẽ sáng (mức logic 1 tương ứng với điện áp cao). Nếu cấp cho E và F thì đoạn E và F sáng tạo thành số 1.
Tương tự nếu hiển thị số 2 thì mức logic tương ứng ABCDEFG là 1101101
3 1111001
4 0110011
Các số còn lại và chữ A,B,C,D,E,F cũng tương tự bạn tự làm nha :)
Ngoài ra còn có chân để hiển thị dấu "."
Đối với loại common anod (CA) thì mức logic ngược lại. Và kéo chân anod chung lên mức 1.
Và điều quan trọng nữa là nhớ dùng điện trở để hạn dòng cho 7seg để đề phòng cháy (cái này chắc mọi người cũng biết).
Chúc thành công

Bạn chỉ các chân a,b,c,d,e,f,g mình thây đúng rồi.Cái chân VCC đó mình đã test thực tế thì 2 chân ở giữa cả trên và dưới đều có thể nối với VCC đc.Chân góc dưới cùng là chân dp(dấu chấm)

manhdktd
26-06-2010, 05:07 PM
Các bác giúp em với.
em dùng mạch đo nhiệt độ với lm35,kết quả đo hiển thị led7 thanh nhưng không hiểu tại sao lúc được lúc không.thử sang mạch khác thì lại được nhưng cho vào mạch đang dùng thì lại không được(mạch đang dùng có 2 chân pwm,em dung 2 chân RC4,RC5 để quét led):
em nghĩ mãi mà chẳng hiểu tại sao

manhdktd
26-06-2010, 08:16 PM
sao không có bác nào trả lời vậy?em tìm cả buổi mà không ra lỗi.mong sớm có bác trả lời......

hcmut.khoamaisi
29-09-2010, 02:24 PM
Mạch đếm từ 1-9 dùng LED 7 đoạn ai cần thì down nha.Do làm vôi quá nên chưa kịp mắc điện trở hạn dòng . Bạn nào tham khảo thì nhớ sửa lại dùm nha
http://www.mediafire.com/?0het8gy4va7wg

hcmut.khoamaisi
03-10-2010, 01:14 PM
Mình làm bài TN với LED 7 đoạn nôi dung như sau:Dùng IC 74HC573 và con 7447 để chuyển từ BCD sang Led 7 đoạn viết chương trình để xuất ra số 1234 trên 4 con led bằng cách quét led.
Mình đã viết code và nạp vào chạy đúng (hiển thị được số 1234) .Nhưng các số xuất hiện không cùng 1 lượt mà lại hơi lệch với nhau dù mình đã cho thời gian delay nhỏ lại nhưng vẫn thấy các số xuất hiện không đồng bộ .Mình muốn hỏi là khi dùng pp quét led thì có cách nào để làm 4 con led xuất ra cùng 1 lượt 1234 trên 4 con led không.Và nếu cái mạch mình gửi bên dưới khi thi công thì nó có chạy giống proteus ko .Bạn nào có kinh nghiệm rồi xin chỉ giáo
http://www.mediafire.com/?a7v8cr1o3lsp5

hoangly_nt26
05-10-2010, 07:49 PM
may anh oi giup em voi.sao e mo phong 6 led 7 doan bang proteus.khi led don vi sang den so 8 thi cpu load 100% bao loi.nhung khi em mo phong bang 2 con thi binh thuong.co anh nao giup em voi

hcmut.khoamaisi
06-10-2010, 03:01 PM
may anh oi giup em voi.sao e mo phong 6 led 7 doan bang proteus.khi led don vi sang den so 8 thi cpu load 100% bao loi.nhung khi em mo phong bang 2 con thi binh thuong.co anh nao giup em voi

Bạn thử tăng tần số thãch anh lên xem sao(tốt nhất là 12Mhz )

vandiep_ctd07
07-10-2010, 03:14 AM
co ai biet quet led 7d hien thi viet dung e ct do dc kô ah
em cam on nhieu
nvdiep.nv@gmail.com

kct_bantoi
22-03-2011, 03:23 PM
Mình đáng gặp khó khăn trong việc tìm sơ đồ nguyên lý hiển thị led 7 đoạn (và led matrix ) hiển thị trên PLC S7-200 ,ai có có thể gữi giúp mình qua maill: namdan2@gmail.com
Mình xin cảm ơn

nam_etc
30-05-2014, 03:54 PM
mình đang muôn điều hiển khiển 5 led 7 đoạn dùng PLC , mà mình chưa tìm được cách nào điều khiển hết, các bạn có phương pháp nào hay chỉ mình với.