PDA

View Full Version : Cách Config mạch Pg3

zero
19-06-2007, 09:09 AM
Tôi đã thử làm mạch nạp PG3 rồi nhưng chưa biết Config thế nào để có thể nạp được cả.(thử lần lượt với tất cả các chế độ rồi nhưng vẫn ko ổn)
Có ai biết ko chỉ tôi với. Đang cần gấp (Tôi sử dụng Winpic800)
Thank!

namqn
19-06-2007, 05:53 PM
WinPic800 có sẵn cấu hình cho PG3B, trừ khi bạn điều chỉnh sơ đồ, hay dùng linh kiện khác với sơ đồ gốc thì mới có khả năng gặp trục trặc. Tất nhiên tôi giả thiết là bạn có kỹ năng hàn mạch đủ tốt.

Bạn cho biết thêm là bạn có thay đổi hay dùng linh kiện nào khác với mạch gốc của Olimex hay không?

Thân,

zero
19-06-2007, 10:08 PM
thực ra là có thay mấy con Tranzzito thôi
Dùng con A1015 và C1815
Mình thử config với tất cả các cấu hình có trong Winpic800 rồi nhưng chẳng cái nào được.(ko tìm thấy được Chip)
Tôi thử dùng ICprolog thì lại thấy báo nạp thành công nhưng vì lúc ấy ko có mạch VĐK nên ko test được chẳng biết là đúng hay sai.Nhưng khi có mạch VĐK thì lại ko được nữa(vì ko nhớ cách Config cũ)
Chả hiểu sao cả!

namqn
20-06-2007, 03:09 AM
Bạn dùng chức năng kiểm tra phần cứng của WinPic800, bạn chọn lệnh Settings->Hardware. Sau đó bạn chọn PG3B trong danh sách các mạch nạp, sau đó nhấn vào nút nằm bên phải cùng ngay dưới danh sách. Khi đó bạn sẽ thấy khung thiết lập cho phần cứng phía bên phải, bạn đánh dấu để bỏ chọn 'Blockade configuration'. Lúc này bạn sẽ có thể thay đổi thiết lập phần cứng cho mạch nạp, nhưng bạn chỉ cần dùng các checkbox bên cột TEST để bật/tắt các chân cần kiểm tra. Chẳng hạn, bạn check vào ô tương ứng với Vpp và sau đó dùng đồng hồ đo điện áp giữa chân MCLR/Vpp của mạch nạp và Vss. Bạn hãy kiểm tất cả các chân PGD, PGC, Vpp, Vdd để đảm bảo là mọi chân đều hoạt động tốt. Nhớ là chưa gắn PIC vào mạch nạp nhé.

Tôi giả thiết là bạn đã chú ý đến sự khác nhau về thứ tự chân của BC327 và A1015 (sơ đồ mạch PG3B của Olimex không hề sử dụng transistor NPN, do đó nếu có thay thế thì cũng không có con C1815 nào trong mạch).

Thân,

thaithienanh
20-06-2007, 07:41 AM
Anh Namqn nói chính xác trong mạch PG3B đó chỉ có dùng tranistor thuận thôi không có con nào nghịch cả, còn phần config các chân thì mặc định của winpic800 đã chuẩn rồi (nếu như bạn không làm phần cứng khác đi với PG3B gốc do Olimex cung cấp), nếu như sau tất cả các bước mà vẫn thất bại có một cách khắc phục rất nhanh và dễ (mình khuyên bạn làm luôn tránh mất công) bằng cách là thay con 7406 thành 7407 và sau đó cấu hình lại phần cứng như sau :

Chúc bạn thành công