PDA

View Full Version : Hệ thống thay dao tự động trong máy cnc dùng vi điều khiển pic.

haibk
19-06-2007, 10:21 AM
Mình đang tìm đang tìm hiểu về hệ điều khiển ở cơ cấu thay dao tự động.Nguyên tắc hoạt động và kết cấu cơ khí mình đã tìm hiểu rồi.Vấn đề bây giờ là điều khiển nó hoạt động một cách tự động khi mà có lệnh thay dao.Mình là dân cơ khí chưa biết gì về điều khiển cả nên mong được sự giúp đỡ của mọi người.Mình được một người tư vấn là nên dùng con pic 16f877a.Ai đã làm việc với 16f877a thì hãy vao đây giúp mình với!!!!!

namqn
19-06-2007, 05:55 PM
Mình đang tìm đang tìm hiểu về hệ điều khiển ở cơ cấu thay dao tự động.Nguyên tắc hoạt động và kết cấu cơ khí mình đã tìm hiểu rồi.Vấn đề bây giờ là điều khiển nó hoạt động một cách tự động khi mà có lệnh thay dao.Mình là dân cơ khí chưa biết gì về điều khiển cả nên mong được sự giúp đỡ của mọi người.Mình được một người tư vấn là nên dùng con pic 16f877a.Ai đã làm việc với 16f877a thì hãy vao đây giúp mình với!!!!!
Vậy sau khi tìm hiểu cơ cấu thì bạn mô tả hoạt động của nó ra sao, những gì cần phải điều khiển bằng vi điều khiển, quy tắc điều khiển như thế nào? Có nhiều người đã dùng PIC16F877A, nên chắc chắn sẽ có người giúp bạn. Nhưng trước tiên phải có đề bài đã.

Thân,

Mecha
19-06-2007, 08:03 PM
Đúng như anh Nam nói. Cách đặt câu hỏi của bạn không tốt. Bạn đang cần người giúp đỡ nhưng lại không trình bày cụ thể vấn đề để mọi người hiểu. Và khi mọi người đã không hiểu vấn đề của bạn thì làm sao có thể giúp bạn được. Tôi có góp ý như vậy với bạn. Mong sao bạn và những thành viên khác sẽ có "trách nhiệm" hơn với câu hỏi của mình.

Bạn có thể tham khảo bài báo dưới đây. Có một số vấn đề liên quan đến đề tài của bạn ở trong đó.

LeDuc
20-06-2007, 06:49 PM

Một đề tài rất hay , nhưng chỉ nói chung chung thì khó mà giúp bạn được. Trước tiên phải phân tích cả hệ thống đó là gì? bạn định sử dụng cái gì, mục đích như thế nào..v.v...
Thí dụ nha : Đầu tiên ở hệ thống thủy lực(tay kẹp), vì đây là đồ án có tính minh họa thôi vì vậy bạn có thể thay thế thủy lực bằng khí nén , nếu sử dụng khí nén sẽ có 2 điểm lợi sau :
+ dể mua , dể láp ráp , khối lượng nhẹ .
+ dể chế tạo, dể sửa chửa , giá thành thấp.
Và khi sử dụng khí nén ta điền khiển bộ phận khí nén bằng"van" khí nén,"van" khí nén sữ dụng nguồn 24v, vậy phải có 1 rơle 24v để cung cấp điện cho "van" khí nén. Và để diều khiển rơle đó bạn phải có điều khiển qua con opto.Nếu chỉ sử dụng 1 chiều thì chỉ cần sử dụng 1 con ,(2 con cho "van" khí 2 chiều)(sử dụng opto la đơn giản nhất rồi đó). Và opto đó bạn phải dùng mạch vi điều khiển, nối chân I/O của vi điều khiển đến opto, để điều khiển chế độ của van khí.
Và vấn đề còn lại là giải thuật lập trình,sơ đồ mạch vi điểu khiển, xử lý như thế nào khi có tín hiệu điều khiển...
Bạn nêu lên những bước cụ thể thì các bác ở diễn đàn mới có thể giúp bạn được. Mình chỉ là dân amater chỉ có thể nêu một ít hiểu biêt ko biết co thể giúp được gì cho bạn ko? Nếu có thì sai xót xin chỉ bảo giùm.
Thanks