PDA

View Full Version : Tìm mua biến trở tuyến tính

VNGREENPOWER
23-06-2007, 06:00 AM
Tôi muốn mua Biến trở tuyến tính, loại có thể xoay tròn được 360 độ, dùng để làm thiết bị đo hướng gió. Ai có hoặc biết thì làm ơn chỉ gúp nhé, cảm ơn rất nhiều.
e-mail: vngreenpower@yahoo.com.vn

nguyen.geo
23-06-2007, 03:37 PM
Tôi muốn mua Biến trở tuyến tính, loại có thể xoay tròn được 360 độ, dùng để làm thiết bị đo hướng gió. Ai có hoặc biết thì làm ơn chỉ gúp nhé, cảm ơn rất nhiều.
e-mail: vngreenpower@yahoo.com.vn

Chào bạn !
Theo mình để bạn tìm được 1 con biến trở mà có thể quay tới 360 độ thì có thể dùng biến trở loại nhiều vòng thì chợ bán đầy. nhưng oái oăm thay bạn lại muốn dùng nó gắn vào định vị hướng gió thì không nên. mình nói đơn giản thôi nhé. gió có thể quay bất kỳ đồng nghĩa với việc biến trỡ sẽ phải quay rất nhiều -> Tuổi thọ biến trở có làm được không ? Nếu có con biến trở đó trên thực tế bạn có đủ tiền để mua hay không ? khi biến trở quay nhiều thì chất lượng kém liệu còn tuyến tính được không ?
Theo mình thì bạn nên đùng phương pháp khác như là Dung đĩa quang trong con chuột của máy tính thì về giá cả cũng như chất lượng nó đảm bảo hơn nhiều bạn ạ. Chúc bạn thành công !

zero
23-06-2007, 07:40 PM
Cái này bạn có thể tìm trong mấy cái GamePad của PS2 xem khá nhậy nhưng ko rõ là có quay đựơc 360độ ko.
Nếu ko cần đo hướng gió một cách chính xác tuyệt đối(Tương đối) thì dùng loại Encode tuyệt đối có thể cho biết chính xác góc hiện tại nhưng sẽ khó khăn trong việc thiết kế Encode.
Ý tưởng là vậy nhưng cần nghiên cứu và làm thử :D
Chúc thành công!

anhtuan133
02-07-2007, 03:14 PM
Các biến trở quay thường có ma sát tương đối lớn, với lại thay đổi theo độ ẩm. Mình đã thử cắm cái biến trở nhiều vòng vào động cơ bước cho quay 10 ngày 10 đêm mà không thấy nó bị làm sao cả, nhưng mình không biết là nếu quay 1000 ngày 1000 đêm thì có làm sao không. Mình cũng đang tìm loại biến trở nào có tuổi thọ rất cao mà giá rẻ (tầm 100K thôi) để làm cái cảm biến v trí thay cho encoder

Mecha
02-07-2007, 04:36 PM
Tôi nghĩ có thể dùng hall effect sensor cho ứng dụng của bạn. Vì loại cảm biến này có thể dùng để nhận biết vị trí cho các chuyển động quay dựa trên hiện tượng cảm ứng điện từ nên sẽ không có tiếp xúc cơ khí.

"A Hall effect sensor is a transducer that varies its output voltage in response to changes in magnetic field density. Hall sensors are used for proximity switching, positioning, speed detection, and current sensing applications"

Bạn có thể tham khảo thêm tại đây:
http://en.wikipedia.org/wiki/Hall_effect#Position_and_motion_sensing

zero
02-07-2007, 11:23 PM
Mecha có thể nói rõ hơn về cái này được ko?hiện nay ở VN em có thể mua đợc nó ko? giá cả và cách sử dụng?
Anhtuấn133: cái đó bạn mua ở đâu vậy?cho mình bít thêm thông tin được ko?

Mecha
03-07-2007, 11:29 PM
Mecha có thể nói rõ hơn về cái này được ko?hiện nay ở VN em có thể mua đợc nó ko? giá cả và cách sử dụng?
Anhtuấn133: cái đó bạn mua ở đâu vậy?cho mình bít thêm thông tin được ko?

Bạn tham khảo trong luồng này nhé
http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=1246

Mấy anh trong BK Hà Nội làm xe đạp điện cũng đã dùng kết hợp 3 cảm biến Hall và 1 IC MC33035 (Brushless DC Motor Controller) để làm bộ điều khiển cho xe đạp điện. Cảm biến thì phải đặt mua từ Nước ngoài. Nhưng đó là từ năm 2005. Bây giờ chắc các công ty về thiết bị tự động hóa, đo lường đã nhập về nên bạn có thể mua được trong nước.

zero
04-07-2007, 12:35 AM
À nhân tiện cho e hỏi. Cái motor ấy là dùng loại j(Motor làm xe đạp điên ấy)?công suất thế nào?có thể đặt mua ở đâu được hả a?

Mecha
04-07-2007, 04:32 AM
À nhân tiện cho e hỏi. Cái motor ấy là dùng loại j(Motor làm xe đạp điên ấy)?công suất thế nào?có thể đặt mua ở đâu được hả a?

Đấy là động cơ 1 chiều không dùng chổi than (Brushless DC Motor). Công suất thì mình không nhớ chính xác đâu. Bạn muốn mua thì vào trong xưởng C8 - ĐH Bách Khoa Hà Nội. Các anh ý làm từ A đến Z luôn gồm từ công đoạn đúc vỏ động cơ,..., điều khiển tốc độ để lắp ráp thành cái xe đạp điện hoàn chỉnh. Nhưng nếu bạn hỏi mua mỗi động cơ thì chắc không được, vì đều được lắp vào xe đạp điện hết cả, bạn chịu khó mua cả xe về vậy :)

falleaf
04-07-2007, 05:26 AM
Trời các đồng chí làm vấn đề phức tạp quá, nếu mục đích định vị góc quay, thì nói chung chỉ cần một cái encoder thôi mà :D

Chúc vui

zero
04-07-2007, 12:24 PM
:D bác F lại nổi nóng rùi.
Em thấy lúc đầu là dùng để định vị góc.nhưng thấy nhiều người cho ý kiến về các cách định vị góc khác khá hay(Nghiên cứu và test với cái định vị góc) còn sau này dùng vào việc j thì tùy cơ ứng biến chứ :D(^^).

To Mecha:Mua nguyên cái xe đạp về chỉ để lấy mỗi cái Motor thì hơi bị trọc phú à.em muốn kiếm cái motor đại loại thế để thử làm 1 cái nghịch thui.mà motor ko dùng chổi than thì hoạt động kiểu j nhỉ? e chưa nhìn thấy cái đó bao j cả

Mecha
04-07-2007, 02:52 PM
@Zero

Tôi định giới thiệu sản phẩm giúp cho các bác đó một chút thôi mà. Sản phẩm của các bác ý cũng cạnh tranh phết đấy đặc biệt là giá rẻ hơn sản phẩm cùng loại của các nhà sản xuất khác.

Về nguyên lý của động cơ không chổi than, bạn chịu khó lên NET gõ từ khóa "Brushless DC Motor" sẽ ra rất nhiều websites nói về nó. Riêng đối với xe đạp điện thì động cơ này có cấu tạo hơi đặc biệt một chút là Rotor thì đứng yên còn Stator thì quay :)