PDA

View Full Version : Xin hỏi một chút về thiết kế mạch với cảm biến

RedRose
25-06-2007, 05:58 PM
Xin chào mọi người.
Mình có một cảm biến đo độ dài là cái này:
Thông số:
Measuring Lengths - up to 2mtrs.
• Electrical Output 5V TTL quadrate
• Resolution 5 micron / 1 micron
• Reference mark thought the scale length at definite intervals.
• Accuracy: +/- 10 microns per meter at 20 degree C for 5 micron scale & +/- 5 mic per meter at 20°C for 1 micron scale.
• Protection against dust & coolant
• Maximum Permissible cable length -15 mtrs
• Speed of operation: 20 mtrs/ min. for system.

Hiện tại cái đồng hồ đo cho nó bị hỏng và phải chế tạo lại. Một phần là bộ đếm và hiển thị led 7 thanh
Vấn đề mình cần hỏi ở đây là do nó có 1 mạch ở đầu vào, bao gồm 5 con IC số 16 chân, IC đã bị cạo hết tên rồi nên mình ko biết mạch đó làm nhiệm vụ gì.
Vậy mong bạn nào làm nhiều về cảm biến rồi cho mình hỏi
- mạch ở đầu vào cảm biến có nhiệm vụ gì?
- nếu nối luôn đầu ra cảm biến vào mạch đếm xung có được không?

Cảm ơn các bạn, thông cảm vì mình mới lần đầu làm việc với cảm biến này :)

Mecha
26-06-2007, 10:33 PM
Thiết bị của bạn có lẽ thuộc loại "Linear Motion Position Sensors", hay còn gọi là encoder tuyến tính để phân biệt với encoder quay.
Mấy con IC mà bạn bảo chắc làm nhiệm vụ đếm xung và chuyển đổi mã để hiển thị trên Led 7 thanh. Theo datasheet thi tín hiệu đầu ra xung vuông 5V rồi nên có thể nối trực tiếp với mạch đếm xung.

RedRose
27-06-2007, 09:51 AM
Cám ơn bạn.
Sau một hồi tìm hiểu thì đúng là cả cái mạch đó làm nhiệm vụ biến đổi tín hiệu đầu vào thành các xung up/down riêng biệt để đưa trực tiếp vào bộ đếm.
Mình tìm thấy một số IC thực hiện việc giải mã này như LS7084, HCTL2016 nhưng chắc ko mua được ở VN. Chắc phải dùng MCU vậy. Không biết vấn đề tốc độ có đảm bảo không?

bk_future
17-07-2007, 02:21 PM
mạch ở đầu vào cảm biến có nhiệm vụ gì?
==> có nhiệm vụ thu lại trạng thái của các sensor
nếu nối luôn đầu ra cảm biến vào mạch đếm xung có được không?
không dc ! vì mạch sensor +mạch xung là 2 bộ phận tách biệt nếu gộp 2 cái thì vi xử lí sẽ không phân biệt đâu là tín hiệu của sensor và đâu là tín hiệu xung cả

Mecha
17-07-2007, 05:26 PM
Cám ơn bạn.
Sau một hồi tìm hiểu thì đúng là cả cái mạch đó làm nhiệm vụ biến đổi tín hiệu đầu vào thành các xung up/down riêng biệt để đưa trực tiếp vào bộ đếm.
Mình tìm thấy một số IC thực hiện việc giải mã này như LS7084, HCTL2016 nhưng chắc ko mua được ở VN. Chắc phải dùng MCU vậy. Không biết vấn đề tốc độ có đảm bảo không?

Bạn băn khoăn về tốc độ xung, nhưng cụ thể là tần số lớn nhất mà encoder tuyến tính của bạn sẽ phát ra là bao nhiêu? Tuy nhiên, mình nghĩ là không thể nào quá cao được vì cái encoder tuyến tính này chỉ được sử dụng để đo vị trí cho các chuyển động tịnh tiến. Mình khuyến khích bạn dùng MCU vì ứng dụng của bạn còn hiển thị kết quả trên LED 7 thanh.

Mecha
17-07-2007, 05:31 PM
mạch ở đầu vào cảm biến có nhiệm vụ gì?
==> có nhiệm vụ thu lại trạng thái của các sensor
nếu nối luôn đầu ra cảm biến vào mạch đếm xung có được không?
không dc ! vì mạch sensor +mạch xung là 2 bộ phận tách biệt nếu gộp 2 cái thì vi xử lí sẽ không phân biệt đâu là tín hiệu của sensor và đâu là tín hiệu xung cả

Mình nghĩ cái mà bạn gọi là mạch sensor chắc làm nhiệm vụ lọc nhiễu, chuẩn hóa tín hiệu, sau đó tín hiệu này sẽ qua cái bạn gọi là "mạch xung". Vì vậy đây là hai khâu nối tiếp nhau và tín hiệu bạn đọc sẽ là tín hiệu ra của khâu cuối cùng.

nt_cdt3
22-09-2007, 05:06 PM
chao redrose.chắc phải gọi bằng anh.em đang la sinh viên.hôm trưc nghe thầy nói về cái máy đo chư anh hỏi đã post trên diễn đàn.em thây rât hay và lập tức hỏi luôn thầy về dạng máy đó,đúng là không thể nối đầu ra cảm biên với mạch đếm xung được.em đang nghiên cứu về cách vẽ lại cái mạch hoat động của cái máy đo đó,em muốn hỏi anh dung cai chip gi cho mạch do.thầy em co nói dùng con 4011,the cái máy chỗ anh dung con nao thế.nếu anh co sơ đồ của cái mach đó có thể cho em xem đươc chứ