PDA

View Full Version : Orcad_những lỗi thực hành và cách xủ lý

LeDuc
27-06-2007, 05:12 AM
Em tạo topic này chủ yếu là để anh em cùng chia sẻ kinh nghiệm khi vẽ mạch orcad.Vì em cho rằng biết vẽ orcad là một điều vô cùng quan trọng,nó giúp ta làm ra những mạch để thực hành và ứng dụng những gì đang nghiên cứu.(học mà ko thực hành thì cứ như nói chuyện hàn lâm mà thôi).
Rất mong các bác vào chỉ bảo nhiều.

LeDuc
27-06-2007, 05:22 AM
Mong mọi người giúp đỡ ...

sadmind
14-09-2007, 12:40 AM
Mọi người cho em hỏi,em vẽ 1 project trên nhiều page khác nhau.Vẽ các Bus của các linh kiện nối với nhau.Như bus giữa 8051 và con ADC chẳng hạn.Nhưng em không muốn nối trực tiếp mà vẽ 2 con đấy ở 2 page khác nhau.Nối với nhau bằng bus.Em muổn hỏi phải làm sao để đặt tên của 2 cái bus ở 2 page đấy giống nhau,thì khi sang netlist nó sẽ nối chân cho mình.EM mò mãi mà không ra,bác nào có kinh nghiệm thì chia sẻ nhé.Thx!

LeDuc
14-09-2007, 12:31 PM
Mọi người cho em hỏi,em vẽ 1 project trên nhiều page khác nhau.Vẽ các Bus của các linh kiện nối với nhau.Như bus giữa 8051 và con ADC chẳng hạn.Nhưng em không muốn nối trực tiếp mà vẽ 2 con đấy ở 2 page khác nhau.Nối với nhau bằng bus.Em muổn hỏi phải làm sao để đặt tên của 2 cái bus ở 2 page đấy giống nhau,thì khi sang netlist nó sẽ nối chân cho mình.EM mò mãi mà không ra,bác nào có kinh nghiệm thì chia sẻ nhé.Thx!

Bạn chi cần bấm phím N rồi đặt tên cho chân của vi điều khiển và ADC thôi, như vậy là ok rồi(ko cần sử dụng đường Bus cũng được, nhưng chân nào có tên giống nhau thì nó sẽ tự hiểu là 2 chân đó nối chung với nhau thôi.Nếu nhiều chân có cùng tên Net giống nhau thì tất cả sẽ nối với nhau.
Như vậy được chưa nhỉ? ai thấy em sai xót gì xin giúp đỡ nha ..

sadmind
14-09-2007, 07:36 PM
Thx bac LeDuc.Ý em là 2 cái module của cả 1 cái project lớn nó nằm trên 2 bản vẽ khác nhau,nhưng có chung đường bus.VẤn đề bây giờ là khi xuất sang netlist thì muốn nó tự nối các chân đấy cho mình vì nó nằm trên chung 1 bus nhưng em không biết cách làm.Có bác nào bít giúp em cái

LeDuc
14-09-2007, 08:32 PM
Thx bac LeDuc.Ý em là 2 cái module của cả 1 cái project lớn nó nằm trên 2 bản vẽ khác nhau,nhưng có chung đường bus.VẤn đề bây giờ là khi xuất sang netlist thì muốn nó tự nối các chân đấy cho mình vì nó nằm trên chung 1 bus nhưng em không biết cách làm.Có bác nào bít giúp em cái

À vậy à .theo mình thì muốm làm như vậy bạn phải sử dụng chức năng load từ trong layout mới được.Kết hợp nhiều file.max để cùng nằm trên một file. trước tiên bạn phải tạo 2 file xong rồi :
+ mở file max 1 , Tool \ dimemsion \Move datum ( đưa con trỏ đến vị trí mới .
+ Vào file \ load \ dòng file of type chọn Meger board(.max) rồi chọn file.max2( open ).
+ nó sẽ hiện ra một thông báo chi cần bấm Yes nữa là xong ..
Như vậy những đường bus giống nhau sẽ tự nối chân lại với nhau ...
Mình làm theo cách này , ko biết bác nào co cách khác hay hơn thì giúp đỡ giùm nha.

khoa_eagle
21-09-2007, 12:31 PM
hi, chào các bạn, mình cũng là dân điện tử, mình đang làm công việc thiết kế, mình vẽ thường xuyên, nhưng dạo gần đây mình gặp 1 chút rắc rối từ fần mềm OrCAD mà làm mình đau đầu, đó là khi mình thiết kế xong 1 file schematics, mình thực hiện các bước căn bản để chuẩn bị chuyển sang layout, như là Annotate rồi check DRC, sau khi ko còn lỗi gì nữa mình mới netlist, và kiểm tra lại xem netlist đã hoàn tất chưa có còn lỗi gì ko, sau đó mình mới chạy Layout và tạo 1 file layout, sau khi khai báo các file như defaut.tch, file .mnl và chọn nơi save file layout mới thì mình ko thấy hiện. bảng yêu cầu chọn footrink thường thấy đâu, àh mình đang xài orcad 10.5, trước đây xài 9.2 thì đôi lúc mình gặp vấn đề này và khi đó bên layout mình nhận được thông báo là "AutoECO Error Report
FILE-A: D/ABC.MAX
FILE-B: D/ABC.MNL
Cannot load a metric netlist on top of an english board or template.
Please convert.
Unable to complete ECO due to errors
1 error found", đôi khi thì mình update cũng ko được, mặc dù file đó trước đây mình vẽ schematics và tạo file layout bình thường, nhưng dạo sau này ko up date được luôn, ban đâu nghỉ là do mình vẽ bằng 9.2 nên khi chuyển sang 10.5 thì gây ra vấn đề khi update, nhưng mình đem sang máy khác có orcad 9.2 cũng ko update được luôn, rồi mình nghỉ cũng có thể là do khi mình vẽ schematics là = orcad 10.5 khi edit lại trên máy tính khác thì = orcad 10.5 nên cũng ko update được, nhưng cụ thể mình cũng ko biết là do lỗi gì, mình ko biết là có phải do mình đang cài thêm DXP 2004 SP2 hay ko, vì mình cũng có vẽ = Protel nữa, hiện công việc của mình là vẻ liên tục, nhưng cứ gặp vấn đề này hoài làm công việc của mình bị chậm lại rất nhìu do ko chuyển từ Capture sang Layout tự động được mình phải làm = tay nên rất lâu, mong các bạn có ai biết thì cứu bồ mình với, xin cám ơn nhìu, sory vì bài viêt wá dài :).

leo_trunghieu
23-09-2007, 12:19 PM
em có thể hỏi một câu được không,về cách chọ chân đế cho linh kiện đó.có bác nào biết cách tìm chân đế cho linh kiện giúp em với.mới học orcad đâm ra hơi bỡ ngỡ.anh nào giúp em xin cảm ơn.

hanspkt
23-09-2007, 05:38 PM
em có thể hỏi một câu được không,về cách chọ chân đế cho linh kiện đó.có bác nào biết cách tìm chân đế cho linh kiện giúp em với.mới học orcad đâm ra hơi bỡ ngỡ.anh nào giúp em xin cảm ơn.

Có 2 cách để chọn chân cho linh kiện: chọn chân bên capture hoặc chọn chân bên layout khi đã tạo file netlist.
Cách 1: bạn chọn linh kiện cần đặt chân, hoặc nhấn CTRL+A để chọn hết linh kiện, sau đó click chuột phải chọn 'edit properties' --> phía dưới góc trái cửa sổ có rất nhiều thẻ, bạn chọn thẻ 'part' --> kéo thanh cuộn ngang tìm cột 'PCB FOOTPRINTF'(không nhớ tên rõ) --> ở cột này bạn đánh ký hiệu chân có bên thư viện layout (bạn nên tự tạo thư viện chân khi làm cách này để tên chân linh kiện ngắn lại và dễ nhớ) --> chọn xong đóng cửa sổ 'edit properties' lại (coi chừng đóng lộn cửa sổ capture đấy) --> save --> tạo netlist, trong quá trình tạo file netlist có xuất hiện cửa sổ bạn chọn thẻ layout, sau đó đánh dấu check 'run eco' --> OK (bạn chú ý phải chọn đơn vị inch mới được đấy). Khi qua layout nếu bạn không đánh ký hiệu chân sai thì việc đặt chân cho linh kiện đã hoàn tất, nếu có sai thì nó báo không tìm thấy chân. Khi đó bạn có thể tìm chân tại đây (đây cũng là cách 2) hoặc làm lại như trên đối với những linh kiện đặt sai chân.