PDA

View Full Version : PNLABVN

hopeman
02-07-2007, 05:45 PM
bọn em mới làm một bộ kit để anh em có thể học và phát triển về PIC tốt hơn. anh em vào tham khảo và cho ý kiến để tụi mình có thể làm tốt hơn nhé www.pnlabvn.com . bọn em ở HN và mới làm một ít về PIC thôi, rất mong nhận được sự chỉ bảo của các cao nhân (bác falleaf chẳng hạn :D)

falleaf
03-07-2007, 01:28 AM
Nên xin phép đặt liên kết trước khi đặt liên kết vào picvietnam hoặc dientuvietnam. Tất nhiên mình sẽ cho phép, nhưng bạn nên xin phép trước.

Các bộ kit thì hiện tại giống như các nhà phát triển sản phẩm khác, hiện chưa chuẩn hóa, và chưa theo chuẩn ICSP - BLD của picvietnam. Hiện nay picvietnam đang đi theo hệ thống chuẩn hóa này để support thiết kế.

Chỉ có điểm đó là khuyên các đơn vị phát triển nên theo, còn lại thì chưa có gì để comment thêm.

Chúc vui.

picvendor
03-07-2007, 07:57 PM
Chúc mừng các bạn làm được PNLab. Tôi có mấy nhận xét:

- Website trình bày thoáng, rõ, hình chụp đẹp, có ghi chú cảm ơn Joomla vậy là tốt. (các bạn có dùng skin Versatility III của Rockettheme nữa thì phải, dù sao nó cũng không quan trọng)

- Có link đến nguồn gốc các file schematic, hướng dẫn làm mạch của họ, vậy là tốt. Đối với anh em làm PIC hay AVR chuyên nghiệp thì không ghi họ cũng nhận ra, với anh em mới làm quen VDK thì những file đó có ích lợi cho họ. Họ xem cho biết rồi cũng sẽ nhận thấy giá cả ở PNLab là hợp lý.

- Giá cạnh tranh phục vụ sinh viên, mạch nhìn đẹp, chắc là đảm bảo chất lượng. Tôi ủng hộ việc làm lại (và kiểm tra) hàng loạt mạch của Olimex để cung cấp cho anh em sinh viên thêm lựa chọn khi học PIC.

- PNLab thể hiện trên website thấy giống như một "clone" của Olimex ở VN :). Tôi tìm trên site chỉ thấy được một sản phẩm thực sự do các bạn phát triển, thì làm mạch nhìn thiếu thẩm mỹ hơn các sản phẩm cloning quá: http://www.pnlabvn.com/pnlab/index.php?page=shop.product_details&flypage=shop.flypage&product_id=51&category_id=4&manufacturer_id=0&option=com_virtuemart&Itemid=29

- Trừ trường hợp các bạn muốn làm đại lý của Olimex ở VN, thì nên sử dụng chuẩn nạp ICSP-BLD của PICvietnam. Chuẩn này chúng tôi đã từng bàn luận và tính toán kỹ, thiết kế lại mấy lần để đi đến chuẩn kép như vậy. PVN chia sẻ cho anh em thiết kế của chuẩn này bởi tính tiện dụng và thích hợp với tâm lý của thị trường VDK ở VN, các bạn sử dụng không phải mất gì mà còn giúp người dùng kết hợp dùng sản phẩm của các bạn với các dòng sản phẩm dùng cùng chuẩn ICSP - BLD nữa.

Tóm lại, PNLab có sự ra mắt khá ấn tượng. Chúc các bạn phát triển kinh doanh thành công. Hy vọng các bạn có triết lý kinh doanh của riêng mình, không chỉ sa vào việc sao chép sản phẩm của nước ngoài. Chuẩn ICSP - BLD cũng là một phần của "triết lý cộng đồng của PVN", các bạn nên support chuẩn này. :)

hopeman
05-07-2007, 10:41 AM
Cám ơn sự quan tâm và những lời đóng góp của Picvendor. Quả đúng là vào thời điểm này bọn mình mới đang phát triển lại các sản phẩm sẵn có nhằm trainning và phục vụ những người mới trong lĩnh vực điện tử. song song với nó bọn mình cũng đang phát triển các sản phẩm khác "made in Viet Nam" và sẽ sớm ra mắt trong thời gian tới và mỗi khi có sản phẩm mới mình sẽ up lên đây để chúng ta cùng đánh giá. mong tiếp tục nhận được sự cổ vũ từ phía những người yêu điện tử VN.

VNArmy
12-07-2007, 07:50 PM
PNLab cố lên :D
PNLab mà làm ăn phát đạt mình cũng được ké tí :P

duyphi
13-07-2007, 11:34 AM
hay đấy! Tôi nghĩ các bạn PNL nên cố gắng phát triển nên đa dạng hóa sản phẩm càng nhiều càng tốt, và nên có chế độ hỗ trợ như: Những ai là thành viên tích cực của diễn đàn nào đó mà bạn đang tham gia, hay là những ai là siinh viên.... Như thế sẽ tăng số lượng sản phẩm được bán ra nhiều hơn.
Chúc các bạn sẽ phát huy thêm và thành công!

kiddy
23-07-2007, 03:55 PM
Hôm nọ có mua một mach nạp PG2C của PNLab. Nói chung phong cách phục vụ nhiệt tình, nhưng có mỗi điều là mạch in làm hơi xấu, ko được chắc chắn lắm. Hic, ko làm silkscreen mà viết lên bằng bút :D. Tất nhiên đây cũng là sp ít xiền thôi nhưng nên làm cho sp của mình hoàn hảo trong trường hợp có thể.

Chúc PNLab ngày càng phát triển!

hoami
24-07-2007, 12:12 PM
Hôm nọ có mua một mach nạp PG2C của PNLab. Nói chung phong cách phục vụ nhiệt tình, nhưng có mỗi điều là mạch in làm hơi xấu, ko được chắc chắn lắm. Hic, ko làm silkscreen mà viết lên bằng bút :D. Tất nhiên đây cũng là sp ít xiền thôi nhưng nên làm cho sp của mình hoàn hảo trong trường hợp có thể.

Chúc PNLab ngày càng phát triển!

chời, hèn chi giá cũng bèo nhèo, đúng là tiền nào của nấy. bác có thể làm tốt hơn và bán cao hơn chút. thế kỉ 21 rồi bác ah. vài góp ý bác đừng giận em nhá.

VNArmy
24-07-2007, 05:10 PM
Hic. Các SV nhà mình khó tính quá.
Mạch làm xịn thì kêu đắt quá.
Mạch làm thủ công thì kêu không xứng tầm thế kỉ. Sao không làm mạch xịn bán đắt chút cũng được.
Làm dâu khó quá.

Mà sao không thấy ai nhận xét xem mạch chạy có ổn định không nhỉ? Đấy mới là cái cần quan tâm chứ.

kiddy
24-07-2007, 07:08 PM
Mạch chạy thì ok. Nói thật với bạn, mấy cái mạch nhỏ < 1dm2, mạch một lớp thì bạn chỉ cần in lưới là ok. Một buổi sáng nếu hai người làm thì ít cũng dc vài trăm mạch. Bạn mua một cái bể hàn nhúng nhỏ, hàn nhanh hơn rất nhiều so với hàn tay mà lại đỡ hại sức khỏe. ---> Đấy vẫn là làm thủ công, nhưng chất lượng mạch làm bằng in lưới rất tốt. Bây giờ cạnh tranh bằng chất lượng tốt, giá cả hợp lý nữa mà :D .

Hì hì, mình cũng có file PCB mạch PG2C nhưng mà ko có thời gian đi đặt mạch và vì nó nhỏ quá nên mua luôn cho tiện :D . Với lại mới bắt đầu làm quen với PIC thôi, mong mọi người giúp đỡ!
Ah`, đang tìm con P16F876A, khi nào có báo mình nhé!
Hàng của các bạn rồi sẽ được mọi người đánh giá một cách khách quan nhất. Mong rằng PNLAB ngày càng có nhiều sản phẩm phục vụ anh em!

Chúc vui!

hoami
24-07-2007, 08:34 PM
Hic. Các SV nhà mình khó tính quá.
Mạch làm xịn thì kêu đắt quá.
Mạch làm thủ công thì kêu không xứng tầm thế kỉ. Sao không làm mạch xịn bán đắt chút cũng được.
Làm dâu khó quá.

Mà sao không thấy ai nhận xét xem mạch chạy có ổn định không nhỉ? Đấy mới là cái cần quan tâm chứ.

Thủ công có nghĩa là bo mạch làm bằng tay - ko có nghĩa là phủ xanh bằng cách lấy bút vẽ lên - bác hỉu í em chứ ạ.

mạch mới mua đương nhiên phải chạy ổn rồi chứ không khách hàng trả lại sao? muốn biết chạy ổn hay không thì phải qua thời gian sử dụng mới biết được. Đến lúc đó những mối hàn rởm, linh kiện rởm mới có cơ hội lên tiếng chứ anh.

nói túm lại em ủng hộ hàng chất lượng, mắc chút cũng mua. mắc quá thì không mua nổi.

MicrodsPIC
25-07-2007, 11:01 AM
Thủ công có nghĩa là bo mạch làm bằng tay - ko có nghĩa là phủ xanh bằng cách lấy bút vẽ lên - bác hỉu í em chứ ạ.

mạch mới mua đương nhiên phải chạy ổn rồi chứ không khách hàng trả lại sao? muốn biết chạy ổn hay không thì phải qua thời gian sử dụng mới biết được. Đến lúc đó những mối hàn rởm, linh kiện rởm mới có cơ hội lên tiếng chứ anh.

nói túm lại em ủng hộ hàng chất lượng, mắc chút cũng mua. mắc quá thì không mua nổi.

PNLAB chúng tôi đang trong quá trình phát triển sản phẩm phục vụ anh em sinh viên. giai đoạn ban đầu chúng tôi thực hiện mạch thủ công nhắm giảm giá thành sản phẩm khoảng một thời gian nữa số lượng sản phẩm sẽ dần được update tại website và sẽ đặt mạch in chất lượng tốt phục vụ anh em. Giá thành thành phẩm sẽ cố gắng giữ nguyên và nâng cao chất lượng mạch để phục vụ đến khách hàng khó tính nhất. Sản phẩm của chúng tôi cam kết về chất lượng cũng như chế độ phục vụ.
Rất cám ơn sự góp ý của các bạn gần xa. Tôn chỉ của chúng tôi là đảm bảo sự tin cậy nhất cho quý khách hàng. Tất cả sản phẩm của PNLAB đều được kiểm định về chất lượng và bảo hành cho quý khách trong thời gian 03 tháng.

linhnc308
26-07-2007, 11:07 PM
Vào trang web cua PNLab thấy mấy gương mặt quen quen. hi hi,chuc làm ăn thắng lợi.
Góp ý tý: Mạch in nên đi đặt mạch phủ xanh, nhìn nó chuyên nghiệp hơn. Bán có đắt hơn một chút nhưng tôi nghĩ sẽ ok thôi. Đúng là giá rẻ rất cạnh tranh, nhưng chất lượng sản phẩm và thẩm mỹ cũng quan trọng. Bây h k còn là ăn no mặc ấm nữa mà phải ăn ngon mặc đẹp :D (some funny). Ngày trước còn đi học cũng khoái mấy cái trò làm mạch bán này, cơ bản vì thích cầm mỏ hàn, cầm con chip, coding,nạp .... :D Hay. Lâu rồi ko động đến con PIC nào thấy ngứa ngáy chân tay.
Thị trường điện tử,mạch điên tử bây h ở VN rất cạnh tranh, cần quảng cáo nhiều nhiều. Quan trọng là chất lượng sản phẩm. Các bác có đội ngũ coding tốt và design tốt lo gì không thành công.
Chúc thành công.
Chúc anh em PIC VN khỏe