PDA

View Full Version : PFIEV Forum

falleaf
03-07-2007, 01:58 AM

Bữa nay F giới thiệu anh em pà kon về forum của các đồng chí PFIEV, được mệnh danh là "Những người giỏi nhất trong những người giỏi nhất"... hic, nhưng mà mang cái tiếng thế là một áp lực khá nặng nề.

Anh em pfiev đã học và làm việc ra sao, chương trình có gì khác? Các bạn có em muốn thi vào các trường BK HCM, BK HN, XD HN, BK DNG,... các bạn dự định giới thiệu ứng cử vào chương trình PFIEV,... đây là một nới rất tốt để cho các bạn hỏi thêm thông tin.

Anh em pfiev tới tận hôm nay mới có thể xây dựng một diễn đàn chung, tập trung tất cả sinh viên Bắc Trung Nam về. Hy vọng rằng sẽ có những thông tin bổ ích cho các bạn.

Về mặt anh em pfiev nào đang sinh hoạt trên diễn đàn mà chưa biết tới forum này, thì đây, xin mời các đồng chí.

www.pfiev.net

Chúc vui.

tda
04-07-2007, 10:25 AM
www.pfiev.net -->> Diễn đàn này quá sức tẻ nhạt :D:D:D

cuopbienquin
04-07-2007, 05:36 PM
Ủng hộ hết mình cho diễn đàn PFIEV.Mình hiền đang là sinh viên năm cuối ngành Cơ_Điện Tử DH BK HCM.Mong các bạn PFIEV vào đóng góp cho diễn đàn ngày càng đông vui,sôi nổi.Cám ơn anh F nhiều

tda
04-07-2007, 08:17 PM
Ko biết bạn có là sv PFIEV ko vậy? Nếu ko thì đừng vào, toàn ma trận, tích phân, đạo hàm, toán tử ...trong đó :D:D

Nói vui thôi. Welcome !

falleaf
04-07-2007, 10:40 PM
Hì, đúng thật là cái pfiev nhiều đồng chí máu lắm. Có mấy bài toán cũng lôi lên đố các anh mà bây giờ còn bó tay luôn ấy chứ :D

Chúc vui

falleaf
04-07-2007, 10:50 PM
http://pfiev.net/forum/index.php?topic=222.msg1461;topicseen#new

Xem luồng này xong một phát hãi hùng quay đầu bỏ chạy ngay :D

Chúc vui

polaris2511bk
04-07-2007, 10:59 PM
;) hì, vào đó có nhiều đồ chơi lắm đó :P

Mecha
06-07-2007, 07:32 PM
Đảo qua diễn đàn của các chú thấy member còn hơi ít nhỉ
Total Members: 139

Có bác nào đã thống kê có tổng bao nhiêu SV (tính cả nước) đã và đang theo học chương trình này không? Có lẽ phải tầm 1000 chú ý nhỉ?

Mecha
06-07-2007, 07:45 PM
Thấy Mr. H đặt ra câu hỏi này trong diễn đàn "bộ điều khiển nào là bộ điều khiển tốt nhất?"

Anh không đăng ký thành viên nên sẽ đưa ra ý kiến cá nhân của riêng anh về vấn đề này ở đây.

>> Bộ điều khiển tốt nhất là bộ điều khiển đơn giản nhất mà vẫn đáp ứng được đầy đủ các tiêu chí về chất lượng cho bài toán đặt ra.

Vì vậy có rất nhiều GS ở nước ngoài, sau nhiêu năm trời nghiên cứu đủ thứ về advanced control (mờ, nơron, tối ưu, thích nghi, bền vững,...), cuối cùng vẫn phát biểu rằng PID là bộ điều khiển không những tốt nhất mà còn đa năng nhất, thông dụng nhất, dễ hiểu nhất,...!

falleaf
06-07-2007, 10:02 PM
Cái diễn đàn này chỉ là để anh em vui chơi giải trí thôi anh. Nói chứ dân PFIEV học đã mệt lắm rồi, điển hình số trình cho đến khi tốt nghiệp bằng tổng số trình của cả chương trình đại học + tổng số trình của chương trình thạc sĩ của BK HCM cộng lại + 3 trình nữa :D

Có nghĩa là số trình của PFIEV nhiều hơn cả một người làm Thạc sĩ ở VN phải học, và học tất tần tật các môn, và tất tần tật các thứ gọi là cơ bản. Nặng về 3 môn: Toán, Vật Lý, Thống kê. Ngoài ra còn phải good một ngoại ngữ nào đó. Năm em học thì ko yêu cầu tiếng Pháp, và em là thằng viết đơn xin Michel BERNAY (thưởng dự án PFIEV phía Pháp) là cho em miễn học tiếng Pháp :D hồi năm thứ ba. Được bác gửi lại cho cái thư khen tiếng Anh mày good lắm, nhưng tao e rằng là không được ;D.

Khóa 99 HCM tốt nghiệp, có 2 đồng chí tiếng Anh trên 600 Toefl, và một loạt đồng chí trên 550. Tiếng Pháp thì 2/3 đạt đủ yêu cầu (tất nhiên trong số này không có em :D).

Cho nên, với cái kiểu học, chưa kịp học đã thi, chưa thi xong lại học, cho nên chủ yếu, cái diễn đàn pfiev sẽ định hướng theo kiểu giải trí, nói linh tinh thôi ạ.

Chúc vui

falleaf
06-07-2007, 10:03 PM
Em sẽ mở một bài thảo luận về các bộ điều khiển trong box điều khiển. Anh em mình mở ra, để trao đổi về các quan điểm và lý luận trong điều khiển. Nói chung, chỉ trình bày cách nhìn của mình về điều khiển, chứ không nói nó là đúng, hoặc là sai. Như vậy mình sẽ nhìn ra được nhiều quan điểm và cách nhìn của nhiều người.

Chúc vui

tda
07-07-2007, 11:03 AM
Lúc trước học toàn cơ bản, mãi sao mà ko vào chuyên ngành. Sau khi vào chuyên ngành vào khoảng giữa năm 4 mới thấy ko vào chuyên ngành sớm lại hay. Vào sớm thì giờ có mà ra đê/ :D

"số trình cho đến khi tốt nghiệp bằng tổng số trình của cả chương trình đại học + tổng số trình của chương trình thạc sĩ của BK HCM cộng lại + 3 trình nữa" -->> gẩn 300 chỉ. Hehe, lúc làm luận văn anh em nói vui như vậy: "Luận văn có 10 chỉ, bằng số chỉ học tiếng Pháp hồi năm hai chứ mấy". :D:D

Mecha
08-07-2007, 08:00 AM
Mình nghĩ, bất kỳ một chương trình đạo tạo nào cũng phải theo chương trình khung của MoET. Mình không nhớ chính xác pham vi số tín chỉ mà MoET quy định cho chương trình khung, tuy nhiên mình có thể khẳng định 1 điều là các bậc tiền bối khi xây dựng chương trình PFIEV cũng không dám phá quy định của MoET về số lượng môn học và số lượng tín chỉ đâu.

Nếu chương trình của PFIEV tầm 300 tín chỉ thì thực tế cũng chỉ như bất kỳ một chương trình đào tạo nào của HUT. Vì tại HUT, mỗi kỳ học có khoảng 30 tín chỉ. 5 năm với 10 học kỳ thì cũng phải tới 300 tín chỉ đó. Riêng một số ngành như Công nghệ CTM có khi còn nhiều hơn.

Nguyên nhân mà hiện nay SV tại các trường KT đều đang bị quá tải là do các ngành đều tích cực đưa môn học mới vào chương trình giảng dạy trong khi các môn học truyền thống lại chưa được rút bớt hoặc giảm tải theo kịp tốc độ thêm môn học mới. Một trong những lý do là hiện nay nhiều thầy lớn tuổi chỉ có thể giảng dạy các môn học cũ, nếu bỏ các môn đó đi thì các thầy ngồi chơi ah :confused: Nghe có vẻ khôi hài nhưng lại là thực tế.

minhquancdt
11-08-2007, 04:51 PM
Em có thằng em học rất giỏi. Đậu BKTP với điểm số cao.

Có nên cho em nó theo PFIEV hay ko?

Vì cu cậu ko có một chút hứng thú nào với việc học tiếng Pháp cả.

Nếu ko có chứng chỉ tiếng Pháp thì liệu có được cấp bằng của BKTP hay ko đây anh em? Chắc tốt nhất vẫn nên để chú học bên ngoài nhỉ!

picvendor
11-08-2007, 07:49 PM
Nếu em nó không thích học tiếng Pháp, thì đừng nên vào PFIEV. Nếu đã học PFIEV, thì bắt buộc học tiếng Pháp như một môn học đấy.

nam04clc
12-08-2007, 01:32 PM
Cho nên, với cái kiểu học, chưa kịp học đã thi, chưa thi xong lại học, cho nên chủ yếu, cái diễn đàn pfiev sẽ định hướng theo kiểu giải trí, nói linh tinh thôi ạ.

xin bổ sung với anh F là : có môn chưa thi thì chưa biết gì, vào thi thì vừa nghiên cứu tài liệu vừa làm bài (những môn này cho sử dụng tài liệu), thi lại là cách tốt nhất để hiểu bài kĩ, và học đến năm sau thì mới hiểu được bản chất của 1 số môn mình học năm trước...hehe...bởi vậy mang tiếng cái gì cũng học nhưng cái gì cũng kô biết, muốn biết thì phải tự học

tda
12-08-2007, 04:44 PM
thế sau bao nhiêu lần thi lại, em học được cái gì rồi !?

nam04clc
12-08-2007, 07:44 PM
dạ, rất tiếc là chưa thi lại lần nào nên vẫn chưa học được gì cả...hix