PDA

View Full Version : Nạp PIC không được

hatuan
05-07-2007, 02:28 PM
các bạn giúp mình với. mình đã sử dụng đến 2 con pic rồi 16f877a, viết chương trình và nạp, chạy được chừng 20 lần rồi, bây giờ thì vẫn nạp được , đọc chương trình ra được nhưng không hoạt động khi cắm lên mạch. Đây là con thứ 2 rồi nếu như thế này thì sao mà dám học tiếp ???. Mình đã tét với các chương trình trước đây đã hoạt động tốt cũng không chạy được.

minh dung winpic800 voi phan cung jdm
Gúp mình với.

namqn
05-07-2007, 07:16 PM
các bạn giúp mình với. mình đã sử dụng đến 2 con pic rồi 16f877a, viết chương trình và nạp, chạy được chừng 20 lần rồi, bây giờ thì vẫn nạp được , đọc chương trình ra được nhưng không hoạt động khi cắm lên mạch. Đây là con thứ 2 rồi nếu như thế này thì sao mà dám học tiếp ???. Mình đã tét với các chương trình trước đây đã hoạt động tốt cũng không chạy được.

minh dung winpic800 voi phan cung jdm
Gúp mình với.
Có 2 khả năng, bạn cần phải thử nghiệm cả 2 khả năng đó. Khả năng thứ nhất, có xác suất xảy ra rất lớn, là mạch nạp JDM không nạp tốt. Khả năng thứ hai, có xác suất xảy ra rất nhỏ, là chip của bạn có phẩm chất kém. Tôi đã rất nhiều lần nhắc đến việc mạch nạp JDM làm việc không ổn định, tôi thường khuyên sử dụng các mạch nạp qua cổng song song (không phức tạp hơn bao nhiêu so với mạch JDM).

Bạn thử nghiệm khả năng thứ nhất bằng cách mượn nạp khác để nạp cho các PIC mà bạn đang dùng. Bạn thử nghiệm khả năng thứ hai bằng cách mượn một con PIC của ai đó để thử.

Thân,

hatuan
06-07-2007, 04:40 AM
Mình có thể đảm bảo là khả năng thứ nhất không thể xảy ra vì mình dùng hỗn hợp cả hai loại , propic2 và jdm đều nạp và đọc lại kiểm tra rất tốt chỉ mỗi việc cắm lên mạch là không hoạt động. còn khả năng thứ hai như bạn nampq nói thì không biết có xảy ra hai không chứ chip của mình là sx tại THAILAN.

namqn
06-07-2007, 11:27 PM
Mình có thể đảm bảo là khả năng thứ nhất không thể xảy ra vì mình dùng hỗn hợp cả hai loại , propic2 và jdm đều nạp và đọc lại kiểm tra rất tốt chỉ mỗi việc cắm lên mạch là không hoạt động. còn khả năng thứ hai như bạn nampq nói thì không biết có xảy ra hai không chứ chip của mình là sx tại THAILAN.
Vậy thì có thêm khả năng khác là board mạch thử nghiệm của bạn không tốt. Bạn đã kiểm tra nó chưa? Bạn thử nạp PIC và đưa vào một mạch thử nghiệm khác xem (mượn của ai đó hay làm một mạch đơn giản khác, chỉ thử nhấp nháy LED thôi).

Thân,

hoami
07-07-2007, 03:58 AM
Có một cái cũng chuối lắm mà đôi lúc em cũng thường gặp:

Ví dụ: trong chương trình em đặt
#fuse XT
#use dalay (clock=4000000)

nhưng trên bo mạch em gắn XTAL=8MHz chẳng hạn. thì mạch lúc chạy lúc không, nghĩa là chập chờn, có lúc sờ tay vô XTAL thì nó chạy, thả tay ra hết chạy...cứ tưởng thạch anh chết hay tiếp xúc không tốt (em dùng socket để thay thạch anh cho dễ). nhưng khi thay thạch anh = 4MHZ thì nó chạy trơn tru.
anh xem lại có rơi vô trường hợp như em nói không nhé.

namqn
07-07-2007, 04:20 AM
Có một cái cũng chuối lắm mà đôi lúc em cũng thường gặp:

Ví dụ: trong chương trình em đặt
#fuse XT
#use dalay (clock=4000000)

nhưng trên bo mạch em gắn XTAL=8MHz chẳng hạn. thì mạch lúc chạy lúc không, nghĩa là chập chờn, có lúc sờ tay vô XTAL thì nó chạy, thả tay ra hết chạy...cứ tưởng thạch anh chết hay tiếp xúc không tốt (em dùng socket để thay thạch anh cho dễ). nhưng khi thay thạch anh = 4MHZ thì nó chạy trơn tru.
anh xem lại có rơi vô trường hợp như em nói không nhé.
Cái này không phải là chuối, mà vì bạn dùng không đúng thiết kế của hãng sản xuất. XT có hệ số khuếch đại của bộ dao động ở mức trung bình, dùng cho dải tần số thạch anh từ vài trăm kHz đến 4 MHz, còn HS dùng cho dải tần số thạch anh từ 4 MHz trở lên.

Khi bạn dùng XT với thạch anh có tần số cao hơn 4 MHz thì có khả năng bộ dao động không khuếch đại đủ mạnh để lái thạch anh ở tần số cộng hưởng.

Thân,

hatuan
07-07-2007, 10:48 PM
Tin mừng.
Tui đã tìm ra nguyên nhân rồi, pic của mình cả 2 con đều chết chân xtal 2(14). Tui chế mạch dao động bên ngoài thì pic hoạt động tốt. >>> pic chết chân dao dộng hoặc mạch dao động bên trong cho xtal chết rồi ??. các bạn có ai bị như mình không ??.

thaithienanh
07-07-2007, 11:03 PM
:D đúng là chưa gặp bao giờ

:D Chắc phải đưa vào chương trình "Chuyện lạ Việt Nam" quá :confused:

tungtot_vl
30-07-2007, 08:39 PM
cần ỏi hatuan.
tôi ma mạch nạp propic2 về nạp bằng ICSP cho con 16f628a. nạp nhiều lần từ bài dễ đến khó nhưng không bài nào chạy được cả. tôi đã tìm đủ nguyên nhân nhưng chưa được. vì tôi ở xa nên không có bạn bè để mượn mạch nạp khác text. nhưng khi tôi nạp chương trình và đọc lại thì ok.
tôi nghi 3 con pic của tôi cũng bị chết chân XTAL. tôi muốn thử đưa xung từ ngoài vào khưng không biết lấy xung từ đâu. bạn có thể nói giúp tôi cách tạo xng ngoài như thế nò không.
tôi nghĩ có thể lấy xng từ con pic 89c52 để đưa vào nhưng có được không thì tôi chưa biết. bạn có cách nào khác thì chỉ giúp tôi với

ti500
16-10-2007, 01:43 AM
mình thì chưa gặp trường hợp chết Xtal bao giờ nhưng lúc mới làm quen với PIC cũng gặp trường hợp dở khóc dở cười. Có lúc chán quá tính quay lại với 89 nhưng cuối cùng tìm ra lỗi ở cách set FUSE, chỉ cần set sai hoặc thiếu là chip ko thể hoạt động được, ngoài ra cũng có nhiều nguyên nhân khác nữa. Nếu được bạn post thử code của 1 bài tập mẫu lên để anh em giúp xem sao, nhớ nói chi tiết 1 chút nhé. Chẳng hạn như bạn xài thạch anh loại nào, trình biên dịch gì....

vandungevn
16-10-2007, 05:14 PM
Các bạn khi khai bào cho PIC sử dụng thạch anh lên đúng theo đó thì các chương trình mới đúng, nó có ảnh hưởng rất lớn đó nếu không thì người ta không đề ra làm gì đâu, và lại nếu dùng thạch anh 4Mhz thì lên dùng HS thì tốt hơn.

#fuses HS,NOWDT,NOPROTECT
#use delay(clock=4000000)

Nếu bạn muốn sử dụng thạch anh bên ngoài thì dùng mạch dạo động có cổng NOT ( 6 cổng not 7404 ) đó và có thể đưa vào xtal1 là ok. Chúc thành công.

ICpro
22-03-2008, 04:18 PM
Em sử dụng mạch nạp PG2C và phần mềm WinPic.Em không detect PIc được ->các anh có thể chỉ giúp em các nguyên nhân không.Led và các mức điện áp đo được đều ổn.Em xin cảm ơn

namqn
22-03-2008, 07:13 PM
Em sử dụng mạch nạp PG2C và phần mềm WinPic.Em không detect PIc được ->các anh có thể chỉ giúp em các nguyên nhân không.Led và các mức điện áp đo được đều ổn.Em xin cảm ơn
Bạn vẫn chưa nêu đủ thông tin: bạn dùng PIC gì, các giá trị điện áp mà bạn đo được là bao nhiêu, trước đó PIC có được cấu hình dùng bộ dao động (nếu có) hay không?

Bạn đã thử một mạch nạp đơn giản qua cổng song song chưa? Theo tôi, các mạch nạp đơn giản qua cổng song song ổn định hơn nhiều so với các mạch nạp đơn giản qua cổng nối tiếp.

Thân,

ICpro
22-03-2008, 08:37 PM
Bạn vẫn chưa nêu đủ thông tin: bạn dùng PIC gì, các giá trị điện áp mà bạn đo được là bao nhiêu, trước đó PIC có được cấu hình dùng bộ dao động (nếu có) hay không?

Bạn đã thử một mạch nạp đơn giản qua cổng song song chưa? Theo tôi, các mạch nạp đơn giản qua cổng song song ổn định hơn nhiều so với các mạch nạp đơn giản qua cổng nối tiếp.

Thân,

em sử dung PIC16F84A .em đo được điện áp giữa VDD và VSS là 5v,giữa VSS và MCLR là khoảng 11v .khi nạp thì LED nhấp nháy sáng bình thường nhưng lại xuất hiện lỗi.Detect PIC thì không được.

namqn
22-03-2008, 09:18 PM
em sử dung PIC16F84A .em đo được điện áp giữa VDD và VSS là 5v,giữa VSS và MCLR là khoảng 11v .khi nạp thì LED nhấp nháy sáng bình thường nhưng lại xuất hiện lỗi.Detect PIC thì không được.
Theo Prog. Spec. của PIC16F8x (áp dụng cho PIC16F84A), bạn cần điện áp đặt vào chân MCLR từ 12 đến 14 V để đưa chip vào chế độ lập trình. Hơn nữa, thời gian tăng từ điện áp Vil đến Vihh chỉ được phép có giá trị tối đa là 8 us, do đó chân MCLR không nên có tụ điện tương đối lớn nào nối vào (giá trị cụ thể tùy thuộc vào khả năng cấp dòng xung của cổng COM, tuy nhiên, tụ 104 = 0.1 uF có thể coi là lớn).

Thân,

ICpro
25-03-2008, 04:40 PM
Theo Prog. Spec. của PIC16F8x (áp dụng cho PIC16F84A), bạn cần điện áp đặt vào chân MCLR từ 12 đến 14 V để đưa chip vào chế độ lập trình. Hơn nữa, thời gian tăng từ điện áp Vil đến Vihh chỉ được phép có giá trị tối đa là 8 us, do đó chân MCLR không nên có tụ điện tương đối lớn nào nối vào (giá trị cụ thể tùy thuộc vào khả năng cấp dòng xung của cổng COM, tuy nhiên, tụ 104 = 0.1 uF có thể coi là lớn).

Thân,

vâng ,em nghĩ khi mà mạch in làm đúng rồi linh kiện lắp đúng thì nếu xuất hiện lỗi chỉ do điện áp chưa đủ (thường xẩy ra nhất với mạch nạp PG2C).Em thay con tụ C2 ->100u/16v bằng con 22u/16v và thay con zener 6v2 mới thế là nó nạp như điên luôn -->vui quá.Cảm ơn anh Nam nhé