PDA

View Full Version : Các vấn đề về encoder?

caonam
28-08-2005, 12:28 AM
anh falleaf pót tiếp đi, hay quá! về incremental encoder í! em đợi đọc nó đấy! thank u!

thangngo
31-08-2005, 02:50 AM
Chương trình thiết kế encoder bác đưa ra rất hay nhưng có lẻ chỉ để thử chế tạo trên máy tính thôi chứ nếu lấy hình đó in ra để chế thì chắc không được vì nó không có độ nét chút nào---> ít chính xác.Như hình dưới đây chẳng hạn.(Nếu muốn in ra giấy gương cứng để chế thì tào lao cả)Có bác nào chế được chưa,chỉ em với :(

falleaf
31-08-2005, 11:23 PM
Bạn không để ý đó thôi. Khi bạn di chuột lên trên màn hình, và bấm nút phải hoặc nút trái chuột, nó cho phép bạn vẽ lại các đường nét encoder.

Ngoài ra, nếu làm đồ chế, thì bạn phải làm đường kính rộng ra nếu muốn nhiều xung. Nếu đòi hỏi mức độ mịn thì không thể đảm bảo. Chương trình này chỉ dùng để học hiểu về encoder, ngoài ra, giúp thiết kế encoder đơn giản để thí nghiệm thôi.

Đường link của một bạn gì đã post lên, đó là đề tài người ta đã thực hiện được.

Giá của encoder 504xung/vòng chỉ có 20.000 đồng, con mắt đọc 5000 đồng. Bạn nên xem xét lại việc này.

Chúc vui.

thangngo
31-08-2005, 11:53 PM
Bạn không để ý đó thôi. Khi bạn di chuột lên trên màn hình, và bấm nút phải hoặc nút trái chuột, nó cho phép bạn vẽ lại các đường nét encoder.

Ngoài ra, nếu làm đồ chế, thì bạn phải làm đường kính rộng ra nếu muốn nhiều xung. Nếu đòi hỏi mức độ mịn thì không thể đảm bảo. Chương trình này chỉ dùng để học hiểu về encoder, ngoài ra, giúp thiết kế encoder đơn giản để thí nghiệm thôi.

Giá của encoder 504xung/vòng chỉ có 20.000 đồng, con mắt đọc 5000 đồng. Bạn nên xem xét lại việc này.

Chúc vui.
Em có đi kiếm ngoài Vĩnh Viễn nhưng chỉ thấy loại 200 xung thôi à.Thế lúc trước anh Hiệp mua loại 504 xung ờ đâu vậy,chỉ cho em vơi.Em đang cần lắm :) .Càn nhiều xung càng chính xác mà :)

falleaf
22-09-2005, 11:46 AM
cũng trên dãy hàng đó, phải chịu khó đi lùng. Ngoài ra, có một số loại encoder nó dính liền với động cơ. Lúc đó anh phải mua một cái động cơ 50K có sẵn encoder, sau rồi tháo cái encoder ra, vứt cái động cơ đi. Bởi vì cái động cơ đó nó không có giảm tốc.

Mấy cái này phải chịu khó lùng thôi em, ngoài ra, cứ mạnh dạn mà tháo ra xem. Với động cơ 200 xung, em có thể đọc lên đến độ phân giải 800 xung, như thế cũng đủ để dùng cho các ứng dụng phổ thông rồi, nhất là với robot di động tự chế.

Chúc vui.

thangngo
15-10-2005, 06:11 AM
cũng trên dãy hàng đó, phải chịu khó đi lùng. Ngoài ra, có một số loại encoder nó dính liền với động cơ. Lúc đó anh phải mua một cái động cơ 50K có sẵn encoder, sau rồi tháo cái encoder ra, vứt cái động cơ đi. Bởi vì cái động cơ đó nó không có giảm tốc.

Mấy cái này phải chịu khó lùng thôi em, ngoài ra, cứ mạnh dạn mà tháo ra xem. Với động cơ 200 xung, em có thể đọc lên đến độ phân giải 800 xung, như thế cũng đủ để dùng cho các ứng dụng phổ thông rồi, nhất là với robot di động tự chế.

Chúc vui.
Dù sao cũng cảm ơn anh Hiệp đã chỉ cho.Rất tiếc là em sinh sau đẻ muộn nên bây giờ phải lận đận với mấy cái này,em vào lùng hết rồi (đến nối mấy người đó thấy mặt em là bào vẫn chưa có hàng híc)và đúng là có như anh Hiệp nói nhưng mà gia cả thì khác trước làm rồi,cũng cái động cơ nho nhỏ em mua 1 năm về trước mà bậy giờ giá nó đã gấp 3 lần...híc.Cuung4 do mấy bác chơi robocon tích trữ nên động cơ bậy giờ thiếu trầm trọng,giá thì trên trời......khổ thiệt.
À mà khoan nữa,anh nói với cái đĩa 200 xung thì có thể đọc lên đến độ phân giải 800 xung là sao?Có cách đó thiệt ah?

thangngo
17-10-2005, 06:15 AM
Em đã hiểu tại sao anh hiệp nói với động cơ 200 xung thì có thể đọc lên độ phân giải 800 xung rồi,nhưng như vậy đòi hỏi phải có 2 con mắt đúng không ạh.Bố trì lệch nhau 1/4 chu kỳ xung.Thế mà lúc mua về,con mắt độc của em có tới 5 chân,trong đó co 2 chân là xung A va B ,em nghĩ hoài không ra là có tới 2 chân xuung ra để làm gì,bây giờ nghĩ lại thấy mình ngu thiệt.....he he he.Vậy là với con mắt kép của em và dĩa 504 xung thì sẽ có thể đạt được dộ phân giải 2000 xung.......mô phật :D .Xem ra cũng hơi bị dữ :cool: .Thank you anh Hiệp hen.

Vigorous
27-12-2005, 12:19 PM
Anh Falleaf Cho em hỏi: Ngoài 2 loại Encoder trên còn có loại khác ko? Bỏi vì em có 1 cái Encoder cấu tạo tương tự nhưng trên đĩa ko có rãnh nào cả, đó cũng ko hoạt đông nhờ từ trường vì đĩa ko có từ tính!

Nếu ai biết xin chỉ giùm em nguyên lý hoạt động của thằng này!

falleaf
27-12-2005, 04:16 PM
Anh chưa hình dung ra loại của em nói, nhưng có thể nó không hoạt động bằng các rãnh thực (rãnh thủng), mà nó là các rãnh quang, có nghĩa là nó vẫn xen kẽ những rãnh cho ánh sáng qua hoặc không qua, hoặc ánh sáng màu, hoặc hồng ngoại... Khi đó, hoạt động của nó cũng tương tự.

Mặc dù vậy, anh chưa có cơ hội có loại encoder này, nên câu trả lời của anh chỉ là phỏng đoán. Nếu có hình ảnh, hoặc datasheet, thì em cung cấp cho mọi người biết.

Chúc vui.

mrdieppic16
15-01-2010, 11:23 AM
thangngo than !
Mình mới bắt đầu tìm hiểu về encoder nên chưa biết gì về encoder hết, bạn có tài liệu về encoder ko, nếu có bạn có thể post lên để mọi người cùng xem được ko, có thể đối nó là cũ đối với mọi người nhủng là mới đối với mình, hay bạn có thể gửi vào mail của mình.
mr.nguyendiep07@gmail.com
chúc vui !!
thanks !!

stargreen1001
25-05-2010, 02:27 AM
Em đã hiểu tại sao anh hiệp nói với động cơ 200 xung thì có thể đọc lên độ phân giải 800 xung rồi,nhưng như vậy đòi hỏi phải có 2 con mắt đúng không ạh.Bố trì lệch nhau 1/4 chu kỳ xung.Thế mà lúc mua về,con mắt độc của em có tới 5 chân,trong đó co 2 chân là xung A va B ,em nghĩ hoài không ra là có tới 2 chân xuung ra để làm gì,bây giờ nghĩ lại thấy mình ngu thiệt.....he he he.Vậy là với con mắt kép của em và dĩa 504 xung thì sẽ có thể đạt được dộ phân giải 2000 xung.......mô phật :D .Xem ra cũng hơi bị dữ :cool: .Thank you anh Hiệp hen.
vậy có phải là mình sẽ nối hai chân đó qua một cổng or, ngõ ra cổng or này sẽ là chân xung, lúc đó mỗi lần đĩa quay được 1 chu kì thì số xung sẽ gấp 4 (do đặt lệch nhau 1/4 T), mình nghĩ thế có đúng ko

tran van tan
26-10-2010, 10:09 PM
mình đang tìm hiểu về cách kết nối,lập trình và điều khiển encoder bằng plc để làm bài thuyết trình.làm ơn giúp mình nha.thứ 5 này là mình thuyết trình rồi.cảm ơn nhìu nha

huu_cdt08
27-10-2010, 01:52 PM
mình có cái dc servo hiệu:DME38BM50G-106 có ai biết thông tin về nó xin gửi lên diễn đàn hoặc địa chỉ:
1.huu_cdt08@yahoo.com
2.nhom4cdt08@gmail.com
mình đang làm bài tập cơ điện tử điều khiển dc servo dùng lm629,cầu H LMD18200,Vdk 16f877a

hthang1988
27-10-2010, 06:36 PM

Chúc vui.

day la chuong trinh

tuhoangtua3
25-11-2010, 12:01 PM
ai có code điều khiển encoder bang plc không lam ơn guu gium với,mai mình phải báo cáo rồi