PDA

View Full Version : lam xe lan

tranducbinh
10-07-2007, 10:34 AM
Hiện nay em đang làm đề tài về điều khiển xe bằng giọng nói. Nhóm em có ba bạn thì em phụ trách phần điều khiền tức là nhận tín hiệu từ mudule nhận dạng giọng nói và xuất tín hiệu để điều khiển động cơ. Nhưng mà em chỉ mới bắt đầu và rất bối rối: không biết phải dùng loại động cơ nào thi phù hợp(em có ý định dùng động cơ bước nhưng không biết là có thích hợp hay không), về phần điều khiển thì em dùng con 16f877a và mạch công suất thì dùng con L298n. Tuy nhiên đó chỉ là các module chính chứ còn về cách thức để làm thì thực sự không biết. Mình cũng thắc mắc một điều là không biết làm sao để xe có thể quay được? Mình cũng đã suy nghĩ nhưng vẫn còn mơ hồ lắm.

Bạn nào đã làm về robot rối và có kinh nghiệm thì có thể nói thêm về cách làm không? hoặc giới thới tài liệu cũng được.

Xin chân thành cảm ơn.

cuopbienquin
10-07-2007, 11:50 AM
Vấn đề về điều khiển xe lăn nhạn dạng bằng giọng nói rất hay.
Cơ bản ,đó là điều khiển động cơ DC với PID.Mình thì cũng mới tìm hiểu thôi.Bạn nên xem bên forum này sẽ dẽ hiểu hơn về thiết kế điều khiển DC với PID
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=485

falleaf
10-07-2007, 12:11 PM
Hiện nay em đang làm đề tài về điều khiển xe bằng giọng nói. Nhóm em có ba bạn thì em phụ trách phần điều khiền tức là nhận tín hiệu từ mudule nhận dạng giọng nói và xuất tín hiệu để điều khiển động cơ. Nhưng mà em chỉ mới bắt đầu và rất bối rối: không biết phải dùng loại động cơ nào thi phù hợp(em có ý định dùng động cơ bước nhưng không biết là có thích hợp hay không), về phần điều khiển thì em dùng con 16f877a và mạch công suất thì dùng con L298n. Tuy nhiên đó chỉ là các module chính chứ còn về cách thức để làm thì thực sự không biết. Mình cũng thắc mắc một điều là không biết làm sao để xe có thể quay được? Mình cũng đã suy nghĩ nhưng vẫn còn mơ hồ lắm.

Bạn nào đã làm về robot rối và có kinh nghiệm thì có thể nói thêm về cách làm không? hoặc giới thới tài liệu cũng được.

Xin chân thành cảm ơn.

L298N không đủ sức để làm mạch công suất cho xe lăn. Nên xem lại. Nếu bạn chỉ làm mô hình nhỏ thì oki, còn làm mô hình thật thì phải dùng FETs tới khoảng 10 - 20A.

Chúc vui

tranducbinh
10-07-2007, 04:36 PM
Em thì chỉ làm mô hình nhỏ thôi chứ không làm mô hinh thật. À mà cho mình hỏi là động cơ dùng trong các robotcon thì thường dùng loại nào vậy nhỉ? động cơ thường, servo hay bước. Động cơ có cần giàm tốc không?

Trong mô hình điều khiển thì mình sẽ dùng hai bánh trước để lái, còn hai bánh sau thì hoạt động bình thường. Không biết như vậy có hợp lý không bởi vì thường thì ta vẫn truyền động cho hai bánh sau.

Mình vẫn còn nhiều điều chưa biết, mong các bạn chỉ giúp.