PDA

View Full Version : Động cơ AC không đồng bộ . Có cách nào chọn chiều ??

butu
13-07-2007, 01:06 AM
Em có một con AC đồng bộ moment lớn nhưng ko biết cách nào chọn chiều ( CW , CCW). Ý tưởng của em là khi nguồn AC ở +310 V thì mở ta sẽ dc một chiều nhất định . Không biết có bác nào giúp dc em ko ???

namqn
13-07-2007, 02:45 AM
Em có một con AC ko đồng bộ moment lớn nhưng ko biết cách nào chọn chiều ( CW , CCW). Ý tưởng của em là khi nguồn AC ở +310 V thì mở ta sẽ dc một chiều nhất định . Không biết có bác nào giúp dc em ko ???
Nếu thứ tự các pha nối vào động cơ là A, B, C mà cho chiều quay CW thì thứ tự pha A, C, B sẽ cho chiều quay CCW.

Thân,

butu
13-07-2007, 03:21 PM
Khổ cái là motor của em chỉ có hai dây và dùng điện nhà 220V anh Nam ạ !!
Có ai giúp em với .

namqn
13-07-2007, 06:46 PM
Khổ cái là motor của em chỉ có hai dây và dùng điện nhà 220V anh Nam ạ !!
Có ai giúp em với .
Đó là loại động cơ 1 pha, bên trong nó thực sự có 2 pha (người ta hay gọi là cuộn đề và cuộn chạy). Bạn nên nói rõ hơn về nó: lúc bạn mở nó lên có phải nó cứ quay tùy ý hay không? Hay là bạn không muốn chiều quay cố định hiện có của nó mà muốn nó quay theo chiều ngược lại? Hay bạn muốn có thể chọn chiều theo ý muốn trong quá trình vận hành động cơ?

Thân,

butu
13-07-2007, 07:36 PM
Cái động cơ của em là động cơ quay trục quạt điện . Khi cấp nguồn cho nó em thấy nó cứ chạy tùy ý , lúc thì CW , bật lại thì nó có thể quay chiều CCW hoặc CW . Em thử nối một diode để tạo dòng một chiều ồi sau đó ngắn mạch cái diode thì thấy xác suất nó quay theo một chiều nhất định ( vd CCW ) cao hơn hẳn. Em mở ra thì chẳng thấy cuộn đề đâu , chỉ thấy một cuộn dây solenoid . Ko biết anh Namqn có thể chỉ cho em cuộn đề quấn sao dc ko ??

Cái của em giống như vầy:
http://mallchina.en.alibaba.com/offerdetail/58115290/Sell_Synchronous_Motor.html

namqn
13-07-2007, 11:21 PM
Cái động cơ của em là động cơ quay trục quạt điện . Khi cấp nguồn cho nó em thấy nó cứ chạy tùy ý , lúc thì CW , bật lại thì nó có thể quay chiều CCW hoặc CW . Em thử nối một diode để tạo dòng một chiều ồi sau đó ngắn mạch cái diode thì thấy xác suất nó quay theo một chiều nhất định ( vd CCW ) cao hơn hẳn. Em mở ra thì chẳng thấy cuộn đề đâu , chỉ thấy một cuộn dây solenoid . Ko biết anh Namqn có thể chỉ cho em cuộn đề quấn sao dc ko ??

Cái của em giống như vầy:
http://mallchina.en.alibaba.com/offerdetail/58115290/Sell_Synchronous_Motor.html
Nếu đã mở động cơ ra được thì bạn hãy chụp hình phần ruột động cơ và post lên đây. Một số động cơ 1 pha chỉ dùng 1 cuộn dây kết hợp với 1 số biện pháp khác để tạo từ trường quay. Động cơ của bạn nằm trong nhóm này. Ban đầu bạn nói rằng nó là động cơ không đồng bộ nên mới có những nhận định khác nhau của tôi như trên.

Thân,

butu
14-07-2007, 12:58 AM
Thành thật xin lỗi anh namqn . Ban đầu đã đinh ninh là động cơ đồng bộ mà sao lại ghi thành ko đồng bộ !??

Nhà em ko có máy ảnh nên cũng ko biết cách nào để cho anh thấy nhưng em quan sát thấy nó chỉ có một cuộn dây quấn quanh ống nhựa tròn màu trắng , ở giữa là một cục nam châm vĩnh cửu hình tròn đen xì . Em nghĩ chắc cuộn dây dc cấp điện làm biến thiên từ trường bên trong --> tác động lên cục nam châm làm cho nó quay . Ko biết có đúng ko anh ??

namqn
14-07-2007, 01:38 AM
Thành thật xin lỗi anh namqn . Ban đầu đã đinh ninh là động cơ đồng bộ mà sao lại ghi thành ko đồng bộ !??

Nhà em ko có máy ảnh nên cũng ko biết cách nào để cho anh thấy nhưng em quan sát thấy nó chỉ có một cuộn dây quấn quanh ống nhựa tròn màu trắng , ở giữa là một cục nam châm vĩnh cửu hình tròn đen xì . Em nghĩ chắc cuộn dây dc cấp điện làm biến thiên từ trường bên trong --> tác động lên cục nam châm làm cho nó quay . Ko biết có đúng ko anh ??
Nếu là động cơ của bạn đúng là loại đồng bộ thì nó sẽ không tự khởi động được, và thường sẽ quay theo một chiều nào đó không nhất định. Một khi nó đã quay thì sự thay đổi của từ trường sẽ làm nó quay luôn theo chiều đó. Một cú hích bên ngoài sẽ rất có khả năng khiến nó quay theo một chiều mong muốn, đó chính là điều mà bạn đã thấy khi thử nghiệm với dòng điện đơn cực khi khởi động.

Thân,

alibaba
24-07-2007, 10:01 PM
cục nam châm trong ruột có lẽ là roto chăng? Có thể bạn đang sử dụng động cơ đồng bộ roto nam châm vĩnh cửu, không dùng chổi than. bạn hãy vào đây thư xem http://www.hiendaihoa.com/Electricity_details.php?tt_id=3886&referer=search&keywords=nam%20châm%20vinh%20c?u