PDA

View Full Version : Hỏi Chút Xiu về Giao Tiếp PIC Với Điện Thoại

KaRaTo
23-03-2012, 09:48 AM
chào tất cả các anh,chị!
em là gà mới vào! em cũng đã giao tiếp và ứng dụng được rs232 với máy tính rồi! giao tiếp với hồng ngoại rồi (mấy cái đơn giản nhất em đã làm được) bây giờ em muốn giao tiếp ĐIỆN THOẠI VỚI PIC.
em thấy nhiều người nói là thế hệ điện thoại bây giờ không giao tiếp được hoặc là rất khó?
em không biết là khó ở tập lệnh AT hay là khó ở xác định Rx và Tx của điện thoại?
vì em thấy mấy cái nokia 120x hình như vẫn xác định được chân rx và tx thì phải. còn tập lệnh at của nokia thì em thấy có 1 số dòng có.
Nokia 8310, Nokia 6650, Nokia 6600,Nokia 6310
đặc biệt là 6600 cũng dễ tìm nữa.
vậy sao nhiều thế hệ đi trước phải mua module GSM tốn tiền vậy mà chỉ dùng có 1 lần để làm chơi hoặc làm đồ án vậy? không tận dụng cái 1200 hay mấy cái điện thoại sẵn có để làm?
đây là file tập lệnh AT của máy NOKIA

longtu
23-03-2012, 12:04 PM
chào tất cả các anh,chị!
em là gà mới vào! em cũng đã giao tiếp và ứng dụng được rs232 với máy tính rồi! giao tiếp với hồng ngoại rồi (mấy cái đơn giản nhất em đã làm được) bây giờ em muốn giao tiếp ĐIỆN THOẠI VỚI PIC.
em thấy nhiều người nói là thế hệ điện thoại bây giờ không giao tiếp được hoặc là rất khó?
em không biết là khó ở tập lệnh AT hay là khó ở xác định Rx và Tx của điện thoại?
vì em thấy mấy cái nokia 120x hình như vẫn xác định được chân rx và tx thì phải. còn tập lệnh at của nokia thì em thấy có 1 số dòng có.
vậy sao nhiều thế hệ đi trước phải mua module GSM tốn tiền vậy mà chỉ dùng có 1 lần để làm chơi hoặc làm đồ án vậy? không tận dụng cái 1200 hay mấy cái điện thoại sẵn có để làm?

Nếu để làm chơi(1 vài cái) bạn có thể tìm mua các điện thoại cũ như bạn nói. Tuy nhiên, cho ứng dụng hay 1 dự án lớn hàng trăm ngàn sản phẩm liệu bạn có tìm đủ dược điện thoại cũ để làm dự án hay không? Hơn nữa, về mặt thẩm mỹ và tính chuyên nghiệp nữa, ai lại để cả 1 cái điện thoại vào san phẩm và đưa khách hàng, trong khi GPS module cũng dễ kiếm và giá thành lại rẽ nữa.

Bạn tham khảo:
http://www.serasidis.gr/circuits/smscontrol/smscontroller.htm
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?p=54876

KaRaTo
23-03-2012, 01:13 PM
Nếu để làm chơi(1 vài cái) bạn có thể tìm mua các điện thoại cũ như bạn nói. Tuy nhiên, cho ứng dụng hay 1 dự án lớn hàng trăm ngàn sản phẩm liệu bạn có tìm đủ dược điện thoại cũ để làm dự án hay không? Hơn nữa, về mặt thẩm mỹ và tính chuyên nghiệp nữa, ai lại để cả 1 cái điện thoại vào san phẩm và đưa khách hàng, trong khi GPS module cũng dễ kiếm và giá thành lại rẽ nữa.

Bạn tham khảo:
http://www.serasidis.gr/circuits/smscontrol/smscontroller.htm
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?p=54876

dạ đúng là em định làm chơi!
với lại cái module GSM nó đắt quá trong khi chỉ 100 hoặc 200k là có được cái 1200 rồi! làm chơi thì chỉ cần cái điện thoại là đủ rồi ạ.
vậy cho em hỏi là cái khó khăn nếu mình dùng nokia 1200 là gì ạ?

longtu
23-03-2012, 01:16 PM
dạ đúng là em định làm chơi!
với lại cái module GSM nó đắt quá trong khi chỉ 100 hoặc 200k là có được cái 1200 rồi! làm chơi thì chỉ cần cái điện thoại là đủ rồi ạ.
vậy cho em hỏi là cái khó khăn nếu mình dùng nokia 1200 là gì ạ?

Đâu có ai nói khó khăn đâu. Chỉ có bạn nói thôi mà. Cứ từ từ tìm hiểu sẽ thành công thôi.

Thân.

KaRaTo
23-03-2012, 01:41 PM
Đâu có ai nói khó khăn đâu. Chỉ có bạn nói thôi mà. Cứ từ từ tìm hiểu sẽ thành công thôi.

Thân.
dạ em cảm ơn anh nhiều!
vậy anh có thể hướng dẫn sơ qua cho em biết vấn đề này không ạ?
- Nếu em có điện thoại rồi thì em cần phải tìm chân Rx và Tx của điện thoại đúng không anh?
- Sau đó kết nối chân Rx và Tx của điện thoại trực tiếp với PIC hay là kết nối qua rs232 vậy anh?
- Dùng chân đã kết nối để gửi dữ lệnh từ PIC sang điện thoại bằng cách gửi từng ký tự ví dụ như "ATD0988xxxxxx" thì minh gửi từng ký tự 'A' rồi gửi 'T'...... qua phải không anh?

longtu
23-03-2012, 01:47 PM
dạ em cảm ơn anh nhiều!
vậy anh có thể hướng dẫn sơ qua cho em biết vấn đề này không ạ?
- Nếu em có điện thoại rồi thì em cần phải tìm chân Rx và Tx của điện thoại đúng không anh?
- Sau đó kết nối chân Rx và Tx của điện thoại trực tiếp với PIC hay là kết nối qua rs232 vậy anh?
- Dùng chân đã kết nối để gửi dữ lệnh từ PIC sang điện thoại bằng cách gửi từng ký tự ví dụ như "ATD0988xxxxxx" thì minh gửi từng ký tự 'A' rồi gửi 'T'...... qua phải không anh?

Phải tìm hiểu trước, khi nào gặp khó khăn hay vấn đề không biết mới đặt câu hỏi chứ.

KaRaTo
23-03-2012, 09:02 PM
Phải tìm hiểu trước, khi nào gặp khó khăn hay vấn đề không biết mới đặt câu hỏi chứ.

em có sơ đồ của nokia 1200 với 1110i như thế này
vậy bây giờ em nối vdk với MAX 232 sau đó nối chân Tx và Rx của MAX 232 với chân Rx và Tx của điện thoại hay là nối theo kiểu nào vậy anh?
và nếu nối xong nghĩa là xong phần cứng hay phải làm gì nữa anh?

ngdnhanbk
28-03-2012, 07:43 PM
Khi điện thoại nokia 1200 của bạn nhận được tin nhắn thì làm sao lập trình cho điện thoại để truyền về cho vi điều khiển ???

hung06071989
15-09-2012, 12:56 PM
chào tất cả các anh,chị!

a oi e dang lam de tai ve rs232 may tinh voi pic.nhap chu zo may tinh enter va dc truyen thong qua pic va hien thi dong chu do len led matran 8x32.a giup e dc hok?e dung CCS va mo phong bang protues