PDA

View Full Version : Khi pic đang sử lý dữ liệu thì bộ đêm có nhận tín hiệu rs232 ko?

anhtuan_nd
07-04-2012, 06:29 PM
các bác cho em hỏi. Em đang làm giao tiếp rs232 trên pic 16f877a. Em đọc dữ liệu dạng chuỗi. nếu đang xử lý chuỗi rùi ra lệnh cho DAC mà có dữ liệu rs232 truyền tới thì dữ liệu có tự động lưu vào bộ đệm không. Em sợ sẽ bị mất dữ liệu khi nhận. Cảm ơn các bác. Khi đang xử lý không cho phép ngắt đâu nhé

KaRaTo
08-04-2012, 12:35 PM
các bác cho em hỏi. Em đang làm giao tiếp rs232 trên pic 16f877a. Em đọc dữ liệu dạng chuỗi. nếu đang xử lý chuỗi rùi ra lệnh cho DAC mà có dữ liệu rs232 truyền tới thì dữ liệu có tự động lưu vào bộ đệm không. Em sợ sẽ bị mất dữ liệu khi nhận. Cảm ơn các bác. Khi đang xử lý không cho phép ngắt đâu nhé

hình như là không! vì pic mình dùng nó xử lý đơn nhiệm chứ không phải đa nhiệm như pc đâu.
nhưng bạn yên tâm. thời gian xẩy ra sự kiện chỉ tính bằng us thôi, nên chẳng ảnh hưởng gì lắm đâu.
khi có tín hiệu từ rs232 thì vdk sẽ ngắt và lưu chương trình lại để thực hiện ngắt. khi thực hiện xong thì làm tiếp việc lúc nãy. k chỉ có DAC của bạn mà 10 cái vẫn đọc vô tư, trừ khi bạn gủi dữ liệu rs232 liên tục được đến mức k thoát khỏi ngắt được khi đó bạn lo cũng chưa muộn