PDA

View Full Version : Giúp em với.

hoang1487
28-08-2007, 10:35 AM
Em dùng con PIC16F84A để thiết kế mạch. Em muốn kiểm tra xem nếu RA0, RA1 và RA2 high thì đợi 1 khoảng thờii gian sau sẽ check lại, nếu tiếp tục như vậy thì set RB0 high. Code của em như sau:

#include <P16F84A.INC>
org 00;
Initial MOVLW 00 ; use to clear port A and port B
MOVWF PORTA ; clear port A
MOVWF PORTB ; clear port B
BSF STATUS,5 ; switch to bank 1
MOVLW 07h ;
MOVWF TRISA ; set RA0,RA1,RA2 be input
BCF STATUS,5 ; switch to bank 0
MOVLW 64h ; COUNT value
MOVWF 01h ; COUNT Memory address
START CALL Check
CALL Delay
CALL Check
MOVLW 01h ; set 1 for RB0
MOVWF PORTB
Check BTFSS PORTA,0 ; check RA0
GOTO START
BTFSS PORTA,1 ; check RA1
GOTO START
BTFSS PORTA,2 ; check RA2
GOTO START
return
Delay decfsz COUNT,1 ; delay loop
goto Delay
return
End
Khi biên dịch trong MPLAB nó báo lỗi là :
ASM 8 : Register in operand not in bank 0. Ensure that bank bits are correct.
Rồi em thử mô phỏng trong Proteus, cung cấp nguồn 5V cho RA0,RA1,RA2 và nối 1 con LED vào RB0 nhưng nó không sáng. Giúp em với.

Jerry
28-08-2007, 12:07 PM
Đây là 1 message của MPLAB chứ không phải là lỗi. Đó là thông báo khi bạn sử dụng ô nhớ không nằm trong bank0 của bộ nhớ RAM trong của PIC.

hoang1487
28-08-2007, 08:13 PM
Đây là 1 message của MPLAB chứ không phải là lỗi. Đó là thông báo lỗi khi bạn sử dụng ô nhớ không nằm trong bank0 của bộ nhớ RAM trong của PIC.

Nhưng em đã chuyển qua bank 1 rồi mà
BSF STATUS,5 ;
Rồi em mới move giá trị chứa trong W register vào TRISA(nằm trong bank 1)
MOVWF TRISA ;
Sao nó lại báo lỗi ở dòng này.

namqn
28-08-2007, 08:19 PM
Nhưng em đã chuyển qua bank 1 rồi mà
BSF STATUS,5 ;
Rồi em mới move giá trị chứa trong W register vào TRISA(nằm trong bank 1)
MOVWF TRISA ;
Sao nó lại báo lỗi ở dòng này.
Trình biên dịch không đủ thông minh để biết việc bạn đã set bit 5 của STATUS là để thiết lập đúng bank cho thanh ghi TRISA ở lệnh kế tiếp. Bạn hãy đọc phần trả lời của Jerry: đó là message chứ không phải thông báo lỗi, trình biên dịch chỉ nhắc nhở bạn kiểm tra lại điều đó thôi.

Về việc mô phỏng với LED trên Proteus, bạn kiểm tra lại xem đã có điện trở giữa LED và chân của PIC chưa, giá trị điện trở khoảng 200 - 470 ohm, cũng phải chọn đúng LED dành cho mô phỏng.

Thân,

langtucodon1985
12-10-2007, 08:23 AM
Chào các bác thành viên
Em đang cần mấy sách hướng dẫn về mô phỏng các loại mạch điện tương tự trong Orcard, Protel, Proteus. Kiểu như là em thiết kế một cái mạch em muốn test thử xem nó chạy như thế nào để rồi đi lắp mạch trong thực tế. Bác nào có cách sách nói về việc mô phỏng đó trong thực tế chỉ dùng em với. Em xin cảm ơn các bác nhiều lắm nghen

dvkkt
30-10-2007, 11:16 AM
Label: và Label trong MPASM có khác nhau không vậy mấy bác. Còn
| movlw H'ff' | __ | movlw H'ff' |
| tris PORTA | với | movwf TRISA |
hai đoạn code này cùng là ghi giá trị FF vào thanh ghi TRISA phải không??Thanks

Jerry
01-11-2007, 02:15 PM
1. Label: và Label trong MPASM không khác gì nhau. Có dấu 2 chấm hay không đều okie.
2.
movlw H'ff'
tris PORTA

và:

movlw H'ff'
movwf PORTA

đều làm công việc giống nhau là đưa con số FF hexa ra PORTA. Tuy nhiên lệnh TRIS PORTA chỉ sử dụng được trong 1 số PIC MCU, không phải là tất cả. Muốn biết đối với chip hiện tại bạn sử dụng có dùng được lệnh này hay không thì bạn cứ viết chương trình rồi dịch, nếu không được thì trình dịch (MPLAB) sẽ báo lỗi.