PDA

View Full Version : Hỏi về PIC sử dụng để ghép nối với FPGA

kenhcon_bk
28-08-2007, 05:14 PM
Em chào các bác. Các bác cho em hỏi có con PIC nào có bán ở VN( Hà nội càng tốt) đủ mạnh, giá rẻ có thể ghép nối với 1 con FPGA để điều khiển giao tiếp cổng COM không ạ. Em phải làm đồ án về FPGA mà,. Tiện thể có bác nào hiểu về FPGA giảng giải cho em hiểu thêm đc không a.( Hơi lạc đề của 4rum nhỉ. hihihi)
Em cảm ơn

namqn
28-08-2007, 07:09 PM
Em chào các bác. Các bác cho em hỏi có con PIC nào có bán ở VN( Hà nội càng tốt) đủ mạnh, giá rẻ có thể ghép nối với 1 con FPGA để điều khiển giao tiếp cổng COM không ạ. Em phải làm đồ án về FPGA mà,. Tiện thể có bác nào hiểu về FPGA giảng giải cho em hiểu thêm đc không a.( Hơi lạc đề của 4rum nhỉ. hihihi)
Em cảm ơn
Tùy vào ứng dụng cụ thể mà bạn muốn dùng, bạn có thể cần PIC rất mạnh hay chỉ cần PIC tầm trung để ghép với FPGA. Về FPGA, bạn có thể hỏi ở www.dientuvietnam.net.

Thân,

kenhcon_bk
29-08-2007, 01:10 AM
Cám ơn bác nampn .
Đề tài của em là dùng FPGA ghép nối với VDK để mở rộng giao tiếp cổng COM . cụ thể là từ 1 cổng COM ra 2 cổng COM( đề tài yêu cầu là 6 nhưng em làm 2 cổng cho đơn giản hơn 1 chút). Em ko hiểu như thế thì sẽ cần PIC rất mạnh hay tầm trung nữa. Bác cố vấn hộ em chút nữa nhá.

namqn
29-08-2007, 01:58 AM
Cám ơn bác nampn .
Đề tài của em là dùng FPGA ghép nối với VDK để mở rộng giao tiếp cổng COM . cụ thể là từ 1 cổng COM ra 2 cổng COM( đề tài yêu cầu là 6 nhưng em làm 2 cổng cho đơn giản hơn 1 chút). Em ko hiểu như thế thì sẽ cần PIC rất mạnh hay tầm trung nữa. Bác cố vấn hộ em chút nữa nhá.
Cái này thì bạn cần làm rõ hơn chút nữa mới được. Nói là từ 1 cổng COM ra nhiều cổng COM vẫn là chung chung. Có một số vấn đề như sau:

- Phần 1 cổng COM đó dùng để nối giữa máy tính với ngoại vi, hay chỉ để nối với 1 ngoại vi khác?
- Tốc độ tối đa của các cổng được mở rộng (2 cổng COM ở đầu ra của bạn cần tốc độ baud tối đa là bao nhiêu)
- Mức độ mở rộng/phạm vi chức năng được mở rộng là như thế nào: có xử lý các tín hiệu bắt tay hay không, có bộ đệm dữ liệu FIFO hay không, có hiện thực các độ dài bit khác nhau hay không, có dùng nhiều kiểu stop bit hay không, ...

Tôi cho là đề tài muốn nhấn mạnh vai trò của FPGA, do đó người ta sẽ yêu cầu cao, để cho thấy cần phải dùng FPGA thì mới hiện thực đủ các yêu cầu.

Thân,

linhnc308
30-08-2007, 11:17 AM
Nếu chỉ để mở rộng từ một COM ra nhiều COM thì khồng cần đến FPGA, chỉ cần một con PIC là đủ, trước tôi đã từng làm với 876, từ 1 ra 4 và chạy ầm ầm. Không biết đề tài cụ thể của bạn là j mà dùng đến FPGA, có thể chia sẻ được không để anh em biết mà còn giúp.

lovethe
06-09-2007, 04:58 AM
Em cũng đang tìm hiểu về đề tài này.
Thực ra tên đề tài cũng chỉ đại khái là : Xây dựng con FPGA/CPLD để kiểm tra,chọn và truy xuất dữ liệu từ các cổng COM mở rộng đến PC thông qua cổng COM1 của PC.
Các cổng COM mở rộng có chức năng hoàn toàn tương tự như của PC.
Như vậy đề tài này hoàn toàn là 1 đồ án FPGA. Nhưng vì đang cần hoàn thành 1 đồ án ES nữa nên em cũng muốn dùng 1 con VĐK nào đó ... nhưng chưa biết để làm gì :( (Thế mới buồn cười ^^)
Ý tưởng là như vậy.
Nhưng về đường lối cũng như cách thức thực hiện thì em vẫn mù tịt.
Tất cả những gì em đang đọc chỉ là giao thức truyền, cấu trúc ... và vẫn chưa biết mình cụ thể phải làm những gì ? Thiết kế mạch thế nào ? Nạp ra làm sao ...