PDA

View Full Version : Đây có phải là giao tiếp SPI???

dtdat1909
09-09-2007, 04:40 PM
Mọi người cho mình hỏi giao tiếp giữa con AD1286 và con PIC ở trong hình có phải là giao tiếp SPI không? ah sẳn tiện cho mình hỏi nếu như trong con PIC có một module MSSP nhưng mình dùng 2 loại giao tiếp I2C và SPI cùng lúc được không?(như trong hình) và nếu không có MSSP thì mình có viết giao tiếp SPI bằng CCS C được không?

namqn
10-09-2007, 07:20 PM
Mọi người cho mình hỏi giao tiếp giữa con AD1286 và con PIC ở trong hình có phải là giao tiếp SPI không? ah sẳn tiện cho mình hỏi nếu như trong con PIC có một module MSSP nhưng mình dùng 2 loại giao tiếp I2C và SPI cùng lúc được không?(như trong hình) và nếu không có MSSP thì mình có viết giao tiếp SPI bằng CCS C được không?
Hình của bạn quá nhỏ, không thể nhìn thấy các chi tiết.

Thân,

dtdat1909
10-09-2007, 10:01 PM
bác namqn oi, nó gồm 3 line, một là line CS có tác dụng cho phép IC AD1286 hoạt động, đây là IC A/D. còn hai chân kia là chân data và clock.
Vậy nó có phải là chuẩn SPI không, hay là I2C.
cám ơn bác namqn trước nha.

namqn
10-09-2007, 10:11 PM
Tôi thử tìm bằng google thì thấy có vài trang web nói là AD1286 là bộ A/D 12-bit, dùng giao tiếp nối tiếp. Một trang có cả datasheet của chip này luôn, nhưng mở datasheet thì là ADS1286. Nếu nó đúng là chip bạn đang dùng thì theo datasheet, nó hỗ trợ SPI.

Với câu hỏi về module MSSP của bạn ở post đầu tiên, tôi cho là có thể phối hợp các chế độ SPI và I2C của MSSP, nhưng phải thiết kế phần cứng và viết phần mềm tốt. Đa số PIC đều có MSSP, nhưng nếu chip không có thì bạn có thể viết bằng phần mềm, khi đó tất nhiên tốc độ của bus sẽ không thể nhanh như module ngoại vi chuyên dụng.

Thân,

dtdat1909
11-09-2007, 01:26 AM
uhm, đúng là con đó rồi bác namqn. Ah vậy nếu mình dùng usart được ko vậy bác? ko có vấn đề gì chứ? Tôi mới học Pic đây thôi cũng chưa hiểu hết về PIc nên có thể dùng usart để cho đở rắc rối. chứ phối hợp phần mềm sợ chưa phối hợp được.
ah với lại cho mình xin ít tài liệu về ccs c, cách dùng usart trong ccs c.
Con Pic mà mình đang dùng là 16F877A. cảm ơn các bạn nhiều

namqn
11-09-2007, 01:39 AM
uhm, đúng là con đó rồi bác namqn. Ah vậy nếu mình dùng usart được ko vậy bác? ko có vấn đề gì chứ? Tôi mới học Pic đây thôi cũng chưa hiểu hết về PIc nên có thể dùng usart để cho đở rắc rối. chứ phối hợp phần mềm sợ chưa phối hợp được.
ah với lại cho mình xin ít tài liệu về ccs c, cách dùng usart trong ccs c.
Con Pic mà mình đang dùng là 16F877A. cảm ơn các bạn nhiều
USART là module hiện thực giao tiếp RS-232, hoàn toàn khác với SPI, do đó bạn không thể dùng USART để giao tiếp với chip dùng SPI.

Tài liệu của CCS C thì bạn vào link sau, đến mục 'Current Compiler Manual':
http://www.ccsinfo.com/downloads.php

PIC16F877A thì có MSSP, bạn học cách dùng module đó. Xem các ví dụ và các hàm có sẵn của CCS C.

Thân,

cuong86vt
14-06-2008, 12:02 AM
Sao em tìm trong diễn đàn chỉ thấy các tutorial và tập trung nói về chức năng I2C nhiều mà không thấy bàn luận gì nhiều về SPI, mà chức năng SPI quan trọng không kém I2C cả, chưa thấy có Mod nào Post báo cáo hay Tutorial nào về SPI cả. mong các cao thủ quan tâm chút về chức năng SPI cho anh em học hỏi, em đã thử dịch và tỉm hiểu 2 chức năng tương tự nhau này trong datasheet 16F877A nhưng datasheet hướng dẫn chức năng SPI trước rồi mới đến I2C nhưng mà thấy khó quá !...

namqn
14-06-2008, 07:42 PM
Sao em tìm trong diễn đàn chỉ thấy các tutorial và tập trung nói về chức năng I2C nhiều mà không thấy bàn luận gì nhiều về SPI, mà chức năng SPI quan trọng không kém I2C cả, chưa thấy có Mod nào Post báo cáo hay Tutorial nào về SPI cả. mong các cao thủ quan tâm chút về chức năng SPI cho anh em học hỏi, em đã thử dịch và tỉm hiểu 2 chức năng tương tự nhau này trong datasheet 16F877A nhưng datasheet hướng dẫn chức năng SPI trước rồi mới đến I2C nhưng mà thấy khó quá !...
Bạn tham khảo thêm ở đây:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=2481

Tôi không thường dùng PIC16 nên không có ý định viết tutorial về SPI của PIC16. Bạn cứ thử nghiệm, post những thắc mắc về nó, tôi tin là sẽ có người giúp được bạn.

Thân,