PDA

View Full Version : Làm sao biết được PIC die hay chưa?

Dolphin
10-09-2007, 01:17 AM
Đang chạy thử mạch thì con Pic nóng lên, mình đã tháo ra, sau đó đem đi nạp lại thử và thấy xuất hiện lỗi khi kết thúc nạp "Verify failed at address 000h". Có phải chip di die rồi không? Làm sao để biết được chip die?

cup_of_cafe
10-09-2007, 09:10 AM
Bạn thử xóa rồi kiểm tra lại xem bộ nhớ bên trong nó đã "blank" hay chưa rồi hẵng nạp lại. Nhiều khi mạch nạp không tốt cũng gây ra lỗi trên.

Dolphin
10-09-2007, 04:27 PM
Thx cup_of_cafe

Dolphin
10-09-2007, 10:14 PM
Đã xóa và Blank Check. Xuất hiện thông báo " Device NOT blank at address 000h". Như vậy đã die chưa thế? Đến giờ vẫn chưa hiểu vì sao con PIC lại nóng lên. Có thể nào do cấp nguồn không?

cup_of_cafe
10-09-2007, 10:33 PM
Bạn đang dùng mạch nạp gì, thử con Pic khác xem thế nào. Tớ nghi ngờ mạch nạp của bạn bị lỗi nhiều hơn là Pic die.

thaithienanh
10-09-2007, 11:13 PM
Nhưng có khác một chút vì lúc đó mình tìm ra đuợc "cách nhận biết PIC đã die" :D , hí hí mặc dù sau khi "suy luận" biết nó die mà mình còn chạy đi hỏi vòng vòng mấy anh khác [gọi là một chút gì đó vớt vát :p], nhưng cho đến bây giờ thì mình nghĩ cách nhận biết của mình hình như xác :), sẵn đây em xin phép ý kiến của anh "Thần tượng" luôn há :D

Trường hợp của bạn trên rất có thể là PIC đã chết do sự cố trên nguồn nuôi cho PIC, nếu PIC hỏng trong trường hợp này thì vẫn Detect được nhưng không thể sửa hoặc xoá dữ liệu trong nó :o

Cách nhận biết thế này : Bạn tiến hành xoá PIC và đọc lại dữ liệu ngay sau đó => nếu giá trị trả về không phải là All 3FFF thì đã có một trong hai khả năng xảy ra : mạch nạp không tốt hoặc PIC hỏng (theo mình nghĩ hong có chuyện hỏng một lượt cả hai đâu nhỉ :p )=> vấn đề bây giờ là nhận biết cái nào là nguyên nhân :confused:

Cách nhận biết : bạn lại đọc lại xoá PIC nhiều lần và ghi nhận giá trị nhận về => nếu PIC hỏng và mạch nạp tốt (sẽ trả cho bạn gần như chỉ có một giá tri ), còn trường hợp ngược lại PIC tốt và mạch nạp không tốt thì giá trị trả về là búa xua hết :D

Dolphin
10-09-2007, 11:25 PM
Giá trị trả về là 3fff hết, nhưng có thông báo lad Device NOT blank at 000h. Bạn bảo có thể hỏng do nguồn là như thế nào vậy? Giải thích rõ tí để lần sau không die again !!!

namqn
11-09-2007, 12:05 AM
Trước hết, bạn cho biết thêm một số thông tin.

- Bạn nói rằng PIC nóng lên, vậy nóng lên tới mức nào (không thể chạm vào được/hình như có khói bốc lên hay chỉ nóng hơn bình thường)?
- Bạn đang dùng mạch nạp nào, do bạn tự làm hay mua ở đâu?
- Bạn đang dùng phần mềm nào?
- Bạn đang định nạp cho chip nào?

Thân,

Dolphin
11-09-2007, 12:34 AM
_ Chạm vào được, không có khói.
_ Mình dùng PG2, tự làm. Đã kiểm tra, hoạt động bình thường.
_ IC-Prog
_ 16F877A
Mạch trước khi nóng chỉ có nguồn cấp thôi.

namqn
11-09-2007, 12:53 AM
_ Chạm vào được, không có khói.
_ Mình dùng PG2, tự làm. Đã kiểm tra, hoạt động bình thường.
_ IC-Prog
_ 16F877A
Mạch trước khi nóng chỉ có nguồn cấp thôi.
Nếu bạn đang nói đến PIC-PG2C của Olimex thì mạch nạp này dùng cổng nối tiếp để cấp nguồn cho chip được nạp, và thường không thích hợp cho các chip 40 chân (PIC16F877A là một trong số đó). Có thể ban đầu thì mạch vẫn chạy bình thường, nhưng theo thời gian thì khả năng cấp dòng (không theo thiết kế) của cổng bị giảm đi.

Việc chip bị nóng có thể do chạm chập ở đâu đó, nhưng nó không nóng dữ dội vì cổng nối tiếp làm gì có đủ khả năng cấp dòng để đốt nóng chip đến mức đó. Dù sao việc đó cũng có thể làm cho cổng không còn hoạt động tốt như trước.

Bạn nên dùng phần mềm WinPic800 để thử lại mạch nạp (link để download: www.winpic800.com). Bạn dùng chức năng thiết lập phần cứng, và chọn JDM Programmer, sau đó bạn sẽ có thể tự điều chỉnh cấu hình cũng như test thử các chân xem có hoạt động đúng hay không (tôi cho là bạn sẽ tự tìm ra cách sử dụng phần mềm một khi đã có nó).

Để kiểm tra xem PIC còn tốt hay không, bạn nên nhờ ai đó có mạch nạp tin cậy hơn để kiểm tra (các mạch nạp qua cổng song song có dùng IC đệm, GTP-USB, ICD2, PICkit 2, ...).

Thân,

Mr.Bi
12-09-2007, 12:36 AM
Cái lỗi "Verify failed at address 000h" rất hay xảy ra với IC-Prog , nên chuyển sang WinPic800 đi!
" Device NOT blank at address 000h" , hình như bạn gắn nhầm đầu PIC vào mạch nạp

thaithienanh
12-09-2007, 08:37 PM
Đang chạy thử mạch thì con Pic nóng lên, mình đã tháo ra, sau đó đem đi nạp lại thử và thấy xuất hiện lỗi khi kết thúc nạp "Verify failed at address 000h". Có phải chip di die rồi không? Làm sao để biết được chip die?

Căn cứ theo những gì bạn Dolphin nói thì PIC bị nóng lên trong lúc đang test trên mạch ứng dụng --> tất nhiên là trên mạch ứng dụng của bạn bị chạm ở đâu đó rồi --> Để kiểm tra lỗi bạn có thể không cần gắn chip vào mạch và tắt nguồn đi, dùng VOM để kiểm tra điện trở tất cả các chân của chip xem có chân nào chạm với nguồn âm không (hoặc nội trở rất thấp), các chân có bị dính với nhau không, hoặc xem lại mạch ứng dụng thiết kế đã đúng chưa ....

Tốt nhất là bạn chụp cái hình cái mạch hay sơ đồ gì gì đó để các anh em kiểm tra lỗi giùm, trước mắt thì mạch ứng dụng của bạn có vấn đề rùi, không nên thử tiếp nữa.

Về mạch nạp PG2 thì rất khó nói về tính ổn định của nó (phải nói là hên xui :o), bạn vào luồng thông tin mạch nạp và phần mềm để biết các điểm đo điên áp trên mạch nạp (test lại xem mạch nạp của mình make đúng chưa), nếu điện áp là ổn thì tim một con PIC 877 khác mà check lại.

Dolphin
14-09-2007, 06:58 AM
Cám ơn mọi người đã góp ý. Mình đã tìm ra nguyên nhân, chỉ tiếc là con PIC đã die rồi.

uydanh
07-12-2007, 10:29 AM
PIC nạp được nhưng không chạy được, có phải do PIC đã die (trước đây, cũng chương trình đó, nó vẫn chạy được)? Nhờ mọi người tư vấn. Thanks.

thaithienanh
07-12-2007, 09:04 PM
Không biết bạn dùng mạch nạp nào, nhưng cũng có vài cách chung như sau :

+ Tiến hành xoá chíp
+ Tiến hành đọc dữ liệu ra (có hai trường hợp xảy ra):
- Dữ liêu trả về toàn bộ là 3FFF --> PIC và mạch nạp đều tốt, xem lại phần chương trình, nhất là phần config và mạch ứng dụng.
- Dữ liệu trả về vẫn có như thường : tiếp tục đọc lại (càng nhiều lần càng chính xác) :)
* Dữ liệu trả về có thay đổi : mạch nạp có vấn đề.
* Dữ liệu trả về cố định : Pic đã ra đi....

Còn một trường hợp nữa là PIC chết trong trạng thái "còn chưa biết gì" nên dữ liệu bên trong là 3FFF rất khó phán đoán, bạn thử nghĩ cách xem ;)

tiendungkct
08-12-2007, 10:37 PM
con pic của mình cũng bị như bạn thaithienanh nói và nó cũng đã ra đi
nạp bình thường đọc lại gt cố định ------------> nó đã bỏ em

thaithienanh
09-12-2007, 10:38 PM
Pic rất khó chết nếu thao tác với nó đúng cách :)

Quan trọng nhất là :
+ Nguồn nuôi phải đảm bảo ~<5V
+ Đề phòng cách ly con PIC với các nguồn điện áp (nhất là >5V :o), ví dụ như nguồn 13V trên mạch nạp, các nguồn cao hơn trên mạch ứng dụng đk động cơ,vv... , rơi vào trường hợp này PIC chết rất nhẹ nhàng :o
+ Xem kỹ dòng tải có quá lớn không :), là trường hợp chân PIC có gần như đấu thẳng với nguồn (-) không trong khi nó đang xuất mức logic (+) ra chân đó hoặc ngược lại :), trường hợp này PIC hơi ấm lên rồi ra đi :o

Mình nghĩ ở trường hợp của bạn có thể rơi vào nguồn nuôi :o, nên xem lại thật kỹ tránh sự cố tiếp tục xảy ra :)

Thân.

kiddy
10-12-2007, 12:11 PM
Một chú 16F877A của em cũng mới ra đi sáng nay, xóa hết rồi đọc lại giá trị từ PIC lúc nào cũng hiện lên một bảng cố định---> PIC hỏng, mạch nạp tốt. Hichic

minhsondaklak
20-03-2008, 07:25 AM
Thành thật chia buồn với các em PIC cùng thân nhân của nó ! Hi hi.

tallht
25-07-2008, 02:16 AM
đọc pic ra toàn 0000 thì pic có die không pác?

kebitmat_f
29-08-2008, 02:04 AM
Con PIC của em vừa mua lúc sáng, chạy đc lúc thì nóng lên, rồi ra đi .....

LTA2
31-08-2008, 01:09 AM
mình cũng bị như kebitmat_f,mình dùng pg2 để nạp,liệu có phải mạch nạp quá củ chuối ko nhỉ
mình đã phải mua 3 con pic ở hàn thuyên để thử xem mạch nạp chết hay pic mình chết.cuối cùng thì do cả.thử con đầu tiên thì nạp được mấy lần (đọc lại và veify) sau đó toi mât chíp con thứ 2 may quá vãn còn dùng được ,con thứ 3 thi ko thử dược lần nào đã ra đi.mọi người cho mình ý kiến với chứ chết 2 pic mất toi 100k rời(ko biết có phải do mạch nạp ko nhỉ).Mình cũng mới chuyển từ 8051 sang dùng pic,cũng đã mua 2 mạch pg2 (1 ở trọ trời,1 của máy ông pnlab)cũng vì tham rẻ nới ra hậu quả này.đang hỏi mua mạch pickit2 nhung chưa thấy ai bán

LTA2
31-08-2008, 01:19 AM
theo bạn thì pic khó chết lắm hả,liệu pic có chết do mạch nạp ko mình chết macys con pic rồi,mình dung pg2 đẻ nạp chip,chết 1 or 2 con thì mình ko ngại lắm bay giờ mình chỉ sợ mua pic về làm pic lại chết thôi

0509592
31-08-2008, 02:12 AM
đúng vậy pic rất khó đai !
trừ khi bạn cấp nhầm nguồn cho pic hay cắm nhầm chân thì pic mới die.
bạn lên dùng mạch piclkit2 và sử dung winpic800.

LTA2
31-08-2008, 02:40 AM
đúng vậy pic rất khó đai !
trừ khi bạn cấp nhầm nguồn cho pic hay cắm nhầm chân thì pic mới die.
bạn lên dùng mạch piclkit2 và sử dung winpic800.

bác biết chỗ nào bán mach nạp pickit2 ko bảo em với

thaithienanh
02-09-2008, 08:27 AM
Ủa, mình xin khẳng định một điều "PG2C vô tội" , ngày xưa mình cũng dùng PG2 đuợc vài lần, chỉ là nạp không ổn định lắm (có thể nó đọc ko đuợc dữ liêu) nếu như mạch được thiết kế không tốt (nhất là về mặt chọn linh kiện sử dụng trên board), mình không hài lòng về cách thức phân áp của nó, và dòng sẽ không đạt như mong muốn do sử dụng thẳng điện áp từ cổng com, bạn nên dùng PG3B cải tiến thì sẽ OK thôi :)

Thân.

lion
02-09-2008, 09:39 AM
các bác ko nên dùng mạch PG2 ,mới đầu tui dùng PG2 sau 1 vài lần PG2 làm lỗi cổng com , tui đem PG2 sang máy khác lại lạp được rồi cuối cùng lại gây lỗi , tui kiểm tra cổng com rõ ràng ko có vấn đề gì cả thế mà ko nạp được pic thế mới đau chứ . Cuối cùng đành đầu tư 1 em GTP USB hơi tốn nhưng đảm bảo .

lion
02-09-2008, 09:45 AM
đọc pic ra toàn 0000 thì pic có die không pác?
đọc ra toàn 000.... chưa chắc đã die , nếu tui khai báo :

#fuses PROTECT ...............

đọc ra cũng toàn 000...