PDA

View Full Version : Động cơ bước

tranducbinh
18-09-2007, 07:10 PM
minh mua duoc dong cơ bước loại 103H6704-1141. No có 6 dây lần lượt là: đen, vàng, đỏ, xanh dương, cam và trắng. Minh không biết phải xác định làm sao các chân này cả. Minh có lên mạng search thì hình như đây là loại unipolar, nhưng laọi này không hoàn toàn giống với loại mà mình thấy trên mạng. Cái khác là mổt trên mạng có số hiệu nhu sau: 103H6704-0140 còn cái của mình mua là 103H6704-1141, không biết mình có thể dùng các thông số động cơ của cái trên mạng cho động cơ mình mua được không.
Xin nhờ mọi người chỉ giúp.

microteck
21-09-2007, 09:58 PM
minh mua duoc dong cơ bước loại 103H6704-1141. No có 6 dây lần lượt là: đen, vàng, đỏ, xanh dương, cam và trắng. Minh không biết phải xác định làm sao các chân này cả. Minh có lên mạng search thì hình như đây là loại unipolar, nhưng laọi này không hoàn toàn giống với loại mà mình thấy trên mạng. Cái khác là mổt trên mạng có số hiệu nhu sau: 103H6704-0140 còn cái của mình mua là 103H6704-1141, không biết mình có thể dùng các thông số động cơ của cái trên mạng cho động cơ mình mua được không.

để VOM ở thang đo điện trở,đo điện trở trên đầu các dây.Có thể là loại 3 pha lưỡng cực.

little_fire
01-11-2007, 11:22 PM
Chào bạn! Mình cũng đang dùng động cơ bước. Theo như mình biết thì phổ biến là loại động cơ đơn cực. Mà loại 5 hoặc 6 dây thì rất có thể là động cơ đơn cực.
Bạn làm phép thử nhé! Bạn lấy đồng hồ đo điện trở các cuộn dây. Nếu theo đúng thứ tự xắp xếp thì 3 dây đầu là 1 cuộn và 3 dây cuối là 1 cuộn. Ở 3 dây đầu bạn đo điện trở từng cặp một. Nếu thấy điện trở của 2 cặp bằng nhau và gần bằng 1/2 điện trở cặp còn lại thì đúng là loại đơn cực rồi. 1 cuộn dây của con bước cấu tạo thế này nè:
________/\/\/\/\/\/\/\/\___________
.1...................|.........................2
....................3|
cặp có điện trở lớn nhất đó là dây 1 và dây 2. Còn lại là dây 3.
Hoàn toàn tương tự đối với 3 dây cuối.
Thông thường dây đen và dây trắng (theo các dây của bạn) là các dây số 3.
Em biết ít. Các bác biết nhiều hơn xin chỉ bảo thêm!

caube
23-04-2008, 02:13 AM

mình cũng đang cần tra thông số động cơ bước. Bạn làm ơn chỉ mình trang web để mình tra với được không? Cảm ơn nhiều!

phambahai86
04-08-2009, 11:03 PM
minh dang can cau tao va nguyen ly hoat dong cua dong co buoc , ai biet thi jiup minh nha . thanhs

study24816
18-08-2009, 06:30 PM
Bạn làm phép thử nhé! Bạn lấy đồng hồ đo điện trở các cuộn dây. Nếu theo đúng thứ tự xắp xếp thì 3 dây đầu là 1 cuộn và 3 dây cuối là 1 cuộn. Ở 3 dây đầu bạn đo điện trở từng cặp một. Nếu thấy điện trở của 2 cặp bằng nhau và gần bằng 1/2 điện trở cặp còn lại thì đúng là loại đơn cực rồi. 1 cuộn dây của con bước cấu tạo thế này nè:
________/\/\/\/\/\/\/\/\___________
.1...................|.........................2
....................3|
cặp có điện trở lớn nhất đó là dây 1 và dây 2. Còn lại là dây 3.
Hoàn toàn tương tự đối với 3 dây cuối.
Thông thường dây đen và dây trắng (theo các dây của bạn) là các dây số 3.
mình cũng có nghĩ như bạn và đã thực hiện thử. Nhưng có một vấn đề là điện trở cuộn cảm không lớn. Mình dùng cái đồng hồ số để đo thì không phân biệt được các mức điện trở nên cũng toi công :(
chỉ lưu ý là nên sử dụng đồng hồ kim thì sẽ khả thi. mình vừa thử xong :))

taicdt
10-05-2010, 09:15 PM
Mình đọc các bài viết của các bạn rồi, mình cũng vừa bắt đầu làm về ĐCB nên cũng chưa hiểu nhiều. Mình đo xác định các cực thì ok rùi, nhung mình vẫn chưa hiểu về thông số của động cơ bước với giá trị điện áp rất ít gặp như: 4,2V, 3.7V... dòng 3.6A,4.2A. Mình chưa hiểu lắm. Ngày trước mình có làm rồi nhưng loại động cơ nhỏ có nối nguồn 24V. ai có thể giúp mình giả đáp được không? thanhks!