PDA

View Full Version : Một số thắc mắc về các giao tiếp cơ bản SPI,I2C...

Beginner
23-09-2007, 09:30 PM
Em đang làm về giao tiếp SPI.Vấn đề em gặp phải như sau,mong mọi người giúp đỡ:
Em muốn dùng 1 con slave 16f877a ,gửi 1 dữ liệu 0xFF chẳng hạn đến master 16f877a khác,rồi hiển thị trên 8led nối với portb của con master.Em viết bằng CCS,mô phỏng trên Proteus nhưng thấy không đúng.Xin mọi người chỉ giúp,em không biết sai ở chổ nào.Em gửi kèm toàn bộ file của em dưới đây.

Beginner
23-09-2007, 09:52 PM
Em mô tả qua cái mạch của em thế này:
[1]Slave:
+Chân RC5/SDO nối với RC4/SDI của Master
+Chân RC3/SCK/SCL slave nối với chân RC3/SCK/SCL của Mater
+Chân RA5/SS slave nối với RC0 của Master
[2]Master:
Ngoài 3 chân trên,PORTB nối với 8 led đơn.
Em thiết lập ban đầu như sau,không biết có ổn không???
Slave:
trisa=0b00100000;//ra5 vao
trisc=0b00011000;//rc5 ra,rc4 vao ,rc3 vao
setup_spi(spi_slave|spi_l_to_h);

Master:
trisb=0;
trisc=0b00010000;//rc5 ra,rc4 vao,rc3 ra,rc0 ra
setup_spi(spi_master|spi_l_to_h|SPI_CLK_DIV_4);

Beginner
24-09-2007, 06:13 PM
Sao nhiều bác xem rồi mà không giúp em với,em là Beginner,nghĩ mãi không biết sai chỗ nào.Help me.

bien_van_khat
27-09-2007, 01:47 PM
Trong file source của master bạn viết code trong vòng lặp thế này:

rc0=0;
data=spi_read();
portb=data;
rc0=1;

Thứ 1: Với SPI, master muốn đọc dữ liệu từ slave (ko phải slave gửi dữ liệu, slave hoàn toàn thụ động) nó phải ghi cái gì đó lên đường SDO để trên SCK có clock. Cho nên để đọc data bạn phải làm như sau:

spi_write(0xff); // giá trị write phụ thuộc vào slave của bạn, thường là 0xff
data = spi_read();

hoặc

data = spi_read(0xff);

Thứ 2 về logic, bạn xoay vòng đọc cái vòng lặp liên tục như thế mà ko delay thì ko có slave nào trả lời kịp. Bạn nên làm như thế này:

while(1){
//do something here.
delay_ms(10); // delay bao nhiêu tùy vào slave của bạn
}

Thứ 3, bạn cho phép ngắt SSP nhưng lại không viết code phục vụ ngắt.

Bạn có thể tham khảo 2 file ex_spi.c và ex_spi_slave.c trong thư mục examples của CCS.

Beginner
29-09-2007, 05:55 PM
Rất cảm ơn anh đã trả lời,em đã xem bài trả lời của anh khá kỹ nhưng vẫn chưa khắc phục được.

"Thứ 3, bạn cho phép ngắt SSP nhưng lại không viết code phục vụ ngắt."
Em đã viết đó chứ,đơn giản thế này thôi ạ:em xóa cờ ngắt sspif :
#int_SSP
void SPI_isr(void)
{
sspif=0;
}

Em cũng đã sửa code ở trong master theo ý của anh
spi_write(0xff); // giá trị write phụ thuộc vào slave của bạn, thường là 0xff
data = spi_read();
và cũng đã thêm delay nữa.

Beginner
29-09-2007, 06:01 PM
Bài toán của em khá đơn giản thôi,mà em làm mãi không được.Nếu được mong anh và mọi người hướng dẫn em .Nếu được thì sửa code giúp em với,em viết chương trình tương tự thế này:Từ master gửi đến slave,slave hiển thị dữ liệu qua 8 led chạy tốt.Vậy mà viết chương trình từ slave đến master mãi không xong.Đã mấy ngày rồi mà vẫn không được,xin mọi người giúp đỡ Beginner!

vanhungbk
05-09-2008, 07:04 AM
Chào mọi người. Có ai đã từng sử dụng I2C giao tiếp với con PCA9533 chưa.Giúp mình với.Cám ơn mọi người.

nguyen sinh
22-09-2008, 11:54 PM
Mình cũng đang tìm hiểu giao tiếp với PCA9633, không biết ai đã làm rồi có thể cho mọi người tham khảo không? Thanks! Nguyên lý hoạt động, cũng như cách kết nối phần cứng PCA9633 như thế nào mọi người chỉ giúp!

tuhai711
30-01-2010, 07:55 PM
Bài toán của em khá đơn giản thôi,mà em làm mãi không được.Nếu được mong anh và mọi người hướng dẫn em .Nếu được thì sửa code giúp em với,em viết chương trình tương tự thế này:Từ master gửi đến slave,slave hiển thị dữ liệu qua 8 led chạy tốt.Vậy mà viết chương trình từ slave đến master mãi không xong.Đã mấy ngày rồi mà vẫn không được,xin mọi người giúp đỡ Beginner!
CODE master :
void main()
{
int8 data;
setup_spi(SPI_MASTER|SPI_L_TO_H|SPI_CLK_DIV_4);
while(1)
{
data=0xff;
spi_write(data);
delay_ms(10);
}
code cho slave:
void main()
{
int8 data;
set_tris_b(0);
setup_spi(SPI_SLAVE|SPI_SS_DISABLED);
while(1)
{
spi_read(data);
delay_ms(10);
data=portb;
}

}

lamquangtrung
09-01-2011, 06:03 PM
cho mình hỏi là: nếu mình muốn gửi data từ master đi vậy thì mình chỉ việc đưa data vào thanh ghi SSPBUFF tương đương với việc gửi data ? còn xung clock trên đường SCK là do phần cứng tự tạo ra hay mình phải tự tạo ra.

lamquangtrung
09-01-2011, 06:35 PM
mình thắc mắc là : khi mình ghi dữ liệu vào SSPBUF thì sẽ gửi data lên đường SDO và khi đó thì đồng thời mình cũng nhận được data từ SDI ah, mà theo như cấu tạo khối SPI của PIC mình thấy chỉ có 1 thanh ghi SSPBUF và 1 thanh ghi dịch SSPSR vậy làm sao vừa nhận và gửi dât được.