PDA

View Full Version : Cần giúp đỡ về con PIC6f84

hokbitgi
25-09-2007, 11:10 AM
Đề tài của mình về con PIC6f84.nó chỉ có 18 chân.trong khi mình phải mắc 6 con led 7đoạn,mỗi con 6 chân,tính ra là 36 chân.Vậy mình làm sao có thể mắc đủ vô con PIC.Thầy hướng dẫn là dùng cách mở rộng mạch.Dùng thêm 1 con PIC khác nối vô.Mình ko bít như thế nào.KO bít ai có thể giúp mình ko

bien_van_khat
25-09-2007, 01:31 PM
"LED 7 đoạn" có 7 đoạn nghĩa là có ít nhất 7 chân điều khiển đoạn, cộng với một chân common là 8.
Tuy nhiên khi giải mã LED 7 đoạn thường ko mắc trực tiếp 7 chân này vào PORT của VDK mà qua 1 con giải mã BCD - 7 đoạn, vd 74LS47, 74LS48 (bạn cứ ra Nhật Tảo hỏi sẽ có). Để đk con này cần 4 chân VDK.

Để làm một bảng với 6 con LED 7 đoạn thì cũng ko phải mắc 6 con này riêng rẽ vô PORT của VDK. Giải pháp là bạn mắc tất cả các chân điều khiển đoạn của các LED song song nhau. Riêng chân common của mỗi LED nối với mỗi chân của VDK. Như vậy mỗi khi thêm 1 LED bạn chỉ cần tốn thêm 1 chân VDK.

Với 6 LED bạn cần 6 + 4 = 10 chân VDK, hoặc 13 nếu ko dùng IC giải mã đoạn.

Với cách mắc như vậy bạn sẽ phải viết chuơng trình để luân phiên bật sáng mỗi con LED, nếu ct của bạn quét đủ nhanh, mắt nhìn sẽ có cảm giác sáng liên tục. Đây cũng là nguyên tắc chung cơ bản của các loại thiết bị hiển thị.

16F84A có 18 chân nhưng chỉ có có 13 IO mà thôi.

hokbitgi
25-09-2007, 05:34 PM
thx ban.Nhưng còn 1 vấn đề nữa.Là như bạn nói mình sẽ mất 10 chân của vdk nghĩa là còn 3 chân.Vậy làm sao để mình mắc 4 nút bấm để cài đặt cho chương trình của mình.:(

thaithienanh
25-09-2007, 07:52 PM
Thực ra có nhiều cách để quét led mà tiết kiệm đuợc chân VĐK lắm, tất cả là tuỳ thuộc ở bạn muốn thực hành theo cách nào mà thui, vì dụ như để quét được 6 led 7 đoạn này ta có thể dùng hai con IC 74HC164 như vậy tổng cộng số chân bạn phải chi cho đống led này là "4 chân" thậm chí còn thừa ra 2 led chưa quét nữa :) , hoặc với những bảng led "khủng bố" (có qua nhiều led) thì mình có thể dùng phương pháp "phân cấp" để quét (thú thật cái vụ "phân cấp" này mình chỉ nghĩ ra nhưng chưa làm thử vì cũng không đam mê quét led cho lắm :p ).

Để sử dụng đuợc IC 74HC164 (ghi dịch 8 bit) thì bạn phải điều khiển tốt 3 chân của nó là Clear, Clock, Data --> cách điều khiển : sau mỗi nhịp xung vào chân clock bạn cho vào chân data của nó một giá trị logic, như vậy sau 8 xung clock thì IC sẽ dịch đuợc full 8 bit dữ liệu của nó, lúc này bạn sẽ tao một khoảng thời gian trễ để tạo sự lưu ảnh --> clear cái rùi lại tiếp tục xoay vòng khác để xuất một dữ liệu 8 bit khác ra :).

Vậy với đề tài này bạn sẽ cần dùng 2 con IC này và chúng sẽ có chung 2 chân Clear và Clock (lúc này cứ thêm vào một con IC thì ta chỉ tốn một chân data duy nhất, chơi "bán sĩ " đúng là lời thiệt :D ), thậm chí nếu xử lý tốt bạn có thể chỉ cần dùng 3 chân thui (chơi bỏ luôn chân Clear cho nó "sốc" :D), một con ic sẽ có nhiệm vụ quét hàng và một con thì quét cột, mình chỉ mô tả vậy thui nếu muốn chi tiết hơn bạn dơn datasheet của nó về nghiên cứu lại nhá :)

Thân.

hokbitgi
25-09-2007, 08:47 PM
mình xin hỏi về cái LCD.Theo như mình đọc thì LCD có 2 cách mắc với PIC 16F84:PIC6F84 giao típ với LCD theo mod 4 bit,PIC6F84 giao típ với LCD theo mod 8 bít.2 cái đó khác nhau cái gì.Mod nghĩa là sao:(

bien_van_khat
25-09-2007, 09:09 PM
Mode ko phải mod.

Ở chế độ 8 bit, command hoặc data chỉ cần gửi 1 lần vì mỗi lệnh chỉ có 1 byte. Ở chế độ 4 bit, bạn cần phải gửi 2 lần, mỗi lần nửa byte (nibble byte).

ntc
25-09-2007, 10:32 PM
Đề tài của mình về con PIC6f84.nó chỉ có 18 chân.trong khi mình phải mắc 6 con led 7đoạn,mỗi con 6 chân,tính ra là 36 chân.Vậy mình làm sao có thể mắc đủ vô con PIC.Thầy hướng dẫn là dùng cách mở rộng mạch.Dùng thêm 1 con PIC khác nối vô.Mình ko bít như thế nào.KO bít ai có thể giúp mình ko

Bạn có thể tham khảo tài liệu này:

Application note:
Multiplexing LED Drive and a 4x4 Keypad Sampling

Link download:
http://ww1.microchip.com/downloads/en/AppNotes/00529e.pdf

Có thể nói đây là một phương pháp tiết kiệm chân khá thú vị.

Hoặc có thể tham khảo tutorial của mình trong luồng "PIC6F877A từ dễ tới khó" ("Cơ bản về vi điều khiển và PIC").

Link:
http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=238&page=10 (bài số #146).