PDA

View Full Version : So sánh tổng quan về DC,Step,RC Servo Motor?

Beginner
09-10-2007, 12:26 AM
Xin mọi người đã có kinh nghiệm giúp em 1 cái nhìn tổng quan về các loại động cơ này(1 bảng so sánh những vấn đề cơ bản nhất:nguyên lý hoạt động,độ phức tạp mạch điều khiển,phạm vi ứng dụng...).Em đã xem 1 số tài liệu nhưng vẫn chưa có được cái nhìn tổng quan về các loại động cơ này.
Thanks!

anhphuong23
09-10-2007, 02:24 AM
Mình biết sao thì trả lời bạn vậy nhé .

DC là loại điều khiển dễ nhất . Chỉ cần cấp nguồn + - . Điều khiển thì hay dùng VDk lái các FET đóng mở nguồn .

Step là loại khó hơn , Nhưng chỉ cần xác định thứ tự các dây , lần lượt cấp nguồn cho từng dây thì step sẽ xoay theo chiều nhất định . Thường điều khiển bằng VDk , có đệm bằng ULN2803 (loại step nhỏ thực hành ).

RC servo là loại khó điều khiển nhất : Điều khiển bằng độ rộng xung .tuỳ theo xung cấp mà motor giữ vị trí xác định . Thường phải dùng VDk để cấp xung , hoặc có thể dùng IC 555 để làm mạch tạo xung . Mình nhớ mang máng hình như là từ 0 -> 1 ->1,5 ns hay ms gì đó . Bạn có thể lên google để kiếm .

Mình chỉ biết bấy nhiêu . Hy vọng sẽ giúp bạn dễ hình dung về cách điều khiển các loại này . thân chào .

Beginner
09-10-2007, 10:14 AM
cảm ơn anh đã trả lời,không phải em không biết mà là em thiếu 1 cái nhìn tổng quan...

Nhưng anh cho em hỏi,ví dụ về độ phức tạp mạch điều khiển RC Servo có thể nối trực tiếp với VDK,vậy theo em phải đơn giản nhất chứ(các động cơ kia phải có các khối công suất ...).Độ rộng xung điều khiển thì các tài liệu (có lẽ các RC Servo hay gặp) hay viết 1->2ms,nhưng cũng có tài liệu viết là 1 hàm tuyến tính

Xin mọi người cho ý kiến nữa,

anhphuong23
09-10-2007, 01:34 PM
Mình nói đơn giản là vì 2 loại kia chỉ cần set chân vdk lên cao hay thấp thôi , không cần dùng timer phức tạp. Còn RC servo thì theo mình sẽ khó khăn hơn , phải tính toán cho VDK cung cấp đúng xung ( vị trí mà Servo quay tới ) Vậy câu hỏi cuả cậu là mạch điều khiển phức tạp chứ đâu phải cách điều khiển phức tạp ?

Beginner
09-10-2007, 08:13 PM
Đúng là em nói:"Độ phức tạp của mạch điều khiển ..." mà.

anhphuong23
10-10-2007, 01:21 AM
Vậy xin cho hỏi bạn đã biết cách điều khiển được mấy loại ( trong các loại Motor trên ) rồi ?

trinhdong
12-10-2007, 11:23 PM
Ban nào có bài viết code về tạo guide trên matlap(vẽ đồ thị khi nhận tín hiệu từ cổng nối tiếp),gứi lên đây cho mình kham thảo.THANKS.

anhphuong23
13-10-2007, 01:32 AM
Ban nào có bài viết code về tạo guide trên matlap(vẽ đồ thị khi nhận tín hiệu từ cổng nối tiếp),gứi lên đây cho mình kham thảo.THANKS.

Bạn nên đặt câu hỏi qua luồng khác cho thích hợp hơn với chủ đề . Vừa góp phần đỡ làm rối diễn đàn , vưà giúp cho các MOD đỡ mất công di chuyển bài viết .

Nên có ý thức khi post bài .

Thân chào !

stevent
13-10-2007, 05:38 PM
xin chào, cái động cơ bước của mình nó tới 5 phase thì làm sao điều khiển vậy, anh em nào biết xin chỉ giúp. nếu dùng fet thì dùng loại nào vậy ,mình cần 24vdc-1,5A.