PDA

View Full Version : học hỏi và bí giờ đi hỏi

giotmucdden
23-10-2007, 12:22 AM
mình có đọc trên báo điên tử bài viết của TS.Nguyễn Ngọc Ngoạn biên dịch có đưa ra 1 mạch làm robot mình thấy thích quá nên bắt đầu mày mò và làm theo khi mọi thứ đã xong chỉ trừ 1 việc là nạp chương trình cho nó thì "bí" không biết làm sao hết chỉ biết làm cáp data qua cỏng COM rồi nạp làm sao nạp bằng chương trình gì thì cũng "bí "luôn. Giờ nhờ bà con cô bác chị với . mình có tham khảo qua link báo cho là http://picaxe.orcon.net.nz/ đọc xong làm được cáp data thôi còn nạp thì mò hoài không biết.
trên báo nó dùng con PIC2F629 nhưng mình tìm hiểu và mua thì có con 12F675 giống cấu trúc nên mình dùng con này(tìm f629 hoài mà không có ai bán hết).

namqn
23-10-2007, 05:23 PM
mình có đọc trên báo điên tử bài viết của TS.Nguyễn Ngọc Ngoạn biên dịch có đưa ra 1 mạch làm robot mình thấy thích quá nên bắt đầu mày mò và làm theo khi mọi thứ đã xong chỉ trừ 1 việc là nạp chương trình cho nó thì "bí" không biết làm sao hết chỉ biết làm cáp data qua cỏng COM rồi nạp làm sao nạp bằng chương trình gì thì cũng "bí "luôn. Giờ nhờ bà con cô bác chị với . mình có tham khảo qua link báo cho là http://picaxe.orcon.net.nz/ đọc xong làm được cáp data thôi còn nạp thì mò hoài không biết.
trên báo nó dùng con PIC2F629 nhưng mình tìm hiểu và mua thì có con 12F675 giống cấu trúc nên mình dùng con này(tìm f629 hoài mà không có ai bán hết).
PICAXE-08 (và các PICAXE khác) dùng một firmware đặc biệt, được nạp sẵn vào trong chip. Nhờ đó, chương trình có thể được thể hiện bằng một ngôn ngữ cấp cao, và việc tải chương trình xuống chip cũng được thực hiện thông qua một giao thức được thiết kế riêng. Bạn phải mua một chip PICAXE của nhà sản xuất thì mới có thể dùng các công cụ miễn phí mà họ đã cung cấp.

Thân,

giotmucdden
24-10-2007, 10:48 PM
vậy giờ mình làm sao?? có cách nào nạp cho con này không ??

namqn
24-10-2007, 11:21 PM
vậy giờ mình làm sao?? có cách nào nạp cho con này không ??
Nạp chương trình vào PIC của bạn thì không có vấn đề gì. Vấn đề ở đây là tìm đâu ra firmware cho PICAXE-08 (người ta kiếm tiền bằng cách bán các chip có sẵn firmware, bây giờ nếu có người tung firmware đó lên mạng thì nhà sản xuất coi như không thể bán được PICAXE nữa). Nếu bạn không có chip có sẵn firmware thì những gì được nêu ra trong bài báo không có ích gì cho bạn, và bạn cũng không thể tận dụng các công cụ có sẵn do nhà sản xuất PICAXE cung cấp).

Trích trong tài liệu hỏi đáp kỹ thuật của Revolution Education:
Can you supply the bootstrap program so that I can make my own PICAXE microcontrollers?
No. The small royalty made on each PICAXE chip sold is the only financial benefit to our company to support the PICAXE system - the software is free and the cables/development kits are sold at very low cost. Therefore we do not allow anyone else to manufacture PICAXE microcontrollers.

PICAXE cũng tương tự như BASIC-STAMP do Parallax sản xuất, sử dụng PIC trên một board và hiện thực một tập lệnh BASIC để tạo thuận lợi cho người dùng không chuyên.

Thân,