PDA

View Full Version : Xin hỏi về động cơ

pigbaby
21-11-2007, 01:09 PM
Mình đang thực hiện đề tài về điều khiển động cơ. ĐC 48V, 3A,110W.Dùng biến áp 35V nắn dòng ra khoảng 48V,nhưng sao khi cho vào mạch tét thử, chạy được tí thì ĐC ngưng luôn, phải rút nguồn cắm lại PIC mới chạy, PIC còn ấm ấm nữa.Ai có kinh nghiệm cho mình vài lời khuyên.Nhất là về cái nguồn cho ĐC..

THANDONGDATVIET
21-11-2007, 02:18 PM
Bạn nên post sơ đồ lên cho mọi người xem qua. Có rất nhiều lí do mạch không hoạt động,ví dụ như tầng khuếch đại xung hay đơn giản là con ổn áp cho chíp nóng quá

namqn
21-11-2007, 05:38 PM
Mình đang thực hiện đề tài về điều khiển động cơ. ĐC 48V, 3A,110W.Dùng biến áp 35W nắn dòng ra khoảng 48V,nhưng sao khi cho vào mạch tét thử, chạy được tí thì ĐC ngưng luôn, phải rút nguồn cắm lại PIC mới chạy, PIC còn ấm ấm nữa.Ai có kinh nghiệm cho mình vài lời khuyên.Nhất là về cái nguồn cho ĐC..
Động cơ 48 V, 3 A, 110 W <=> biến áp 35 W!!

Làm sao có đủ nguồn cho động cơ làm việc khi có tải lớn (nửa định mức chẳng hạn). Bạn nên cách ly nguồn cho mạch điều khiển và nguồn cho động cơ (dùng 2 biến áp chẳng hạn).

Thân,

pigbaby
22-11-2007, 08:10 PM
Sơ đồ nay mình quên đem theo, chỉ la 4331 2 con IR2105 và 5 FET.Biết là nguồn 35V AC--> 48V DC là hơi căng, nhưng ko biết giải quyết nó như thế nào cho ổn.Hay là nâng nguồn AC lên, sao đó nắn dòng lại có thể hơn 48V ~60V, khi có tải, sụt áp xuống chắc vừa.Phương án dùng pin cũng có ngĩ đến nhưng ko kinh tế cho lắm.Các bác cứ cho ý kiến, em xin ghi nhận hết.Thành thật cảm ơn.

namqn
22-11-2007, 08:40 PM
Sơ đồ nay mình quên đem theo, chỉ la 4331 2 con IR2105 và 5 FET.Biết là nguồn 35V AC--> 48V DC là hơi căng, nhưng ko biết giải quyết nó như thế nào cho ổn.Hay là nâng nguồn AC lên, sao đó nắn dòng lại có thể hơn 48V ~60V, khi có tải, sụt áp xuống chắc vừa.Phương án dùng pin cũng có ngĩ đến nhưng ko kinh tế cho lắm.Các bác cứ cho ý kiến, em xin ghi nhận hết.Thành thật cảm ơn.
35 V và 35 W hoàn toàn khác nhau. Ở trên tôi nhắc bạn về công suất của biến áp (35 W) không đủ cung cấp cho động cơ. Ở post vừa rồi bạn nói đến 35 V chỉnh lưu thành 48 V, điều đó không có vấn đề gì, vấn đề chỉ ở chỗ bạn có cấp đủ dòng cho động cơ hay không thôi.

Cũng từ hai post vừa rồi của bạn cho thấy vì sao thành viên diễn đàn nên chú ý trong việc đánh máy cho chính xác văn bản trong post của mình.

Thân,

electronicltv
23-11-2007, 12:40 PM
Mình đang thực hiện đề tài về điều khiển động cơ. ĐC 48V, 3A,110W.Dùng biến áp 35W nắn dòng ra khoảng 48V,nhưng sao khi cho vào mạch tét thử, chạy được tí thì ĐC ngưng luôn, phải rút nguồn cắm lại PIC mới chạy, PIC còn ấm ấm nữa.Ai có kinh nghiệm cho mình vài lời khuyên.Nhất là về cái nguồn cho ĐC..

Hiện tượng này cho thấy PIC của bạn bị treo. Nguyên nhân: do nhiễu làm ảnh hưởng đến hoạt động của PIC => treo, nhiễu ở đây có thể do bạn không cách li tốt phần điều khiển và phần công suất, nguồn cho mạch điều khiển lọc chưa tốt, và cả mạch công suất thiết kế chưa tốt ( chuyển mạch để xảy ra hiện tượng trùng dẫn,chưa có cuộn kháng để lọc nguồn,...) Đây chỉ là những khả năng xảy ra treo, bạn nên coi lại mạch cẩn thận. Và bạn cũng có thể dùng WD timer trong PIC để loại bỏ treo.

trdungkm
23-11-2007, 09:03 PM
Hiện tượng này cho thấy PIC của bạn bị treo. Nguyên nhân: do nhiễu làm ảnh hưởng đến hoạt động của PIC => treo, nhiễu ở đây có thể do bạn không cách li tốt phần điều khiển và phần công suất, nguồn cho mạch điều khiển lọc chưa tốt, và cả mạch công suất thiết kế chưa tốt ( chuyển mạch để xảy ra hiện tượng trùng dẫn,chưa có cuộn kháng để lọc nguồn,...) Đây chỉ là những khả năng xảy ra treo, bạn nên coi lại mạch cẩn thận. Và bạn cũng có thể dùng WD timer trong PIC để loại bỏ treo.

Minh mới tham gia, kiến thức ve Pic chưa co gi nhung minh thấy động cơ 110W mà dùng BA 35W là không ổn rồi

pigbaby
24-11-2007, 01:02 PM
Đính chính lại lần nữa biến áp 35V,3A(trên nhãn ghi thế).Xin lỗi vì cái nhầm...thành thật xin lỗi các bạn

pigbaby
24-11-2007, 01:12 PM
Nay có đem theo.Các bác cho ý kiến nha.Phần cầu H là thế.Tổng thể chỉ thêm con 4331 thôi hà.Triệu chứng như sau: khi cấp áp <30V.Động cơ (ĐC) chạy oki, nhưng cấp áp lớn hơn,ĐC chạy chút rồi dừng(mấy s hà), đèn PWM vẫn sáng.Em xài mass chung cho toàn mạch.
Nhân tiện cho em xin ý kiến về cái nguồn cho ĐC, giải quyết ntn cho ổn đây.

pigbaby
24-11-2007, 01:24 PM
Sẵn cho em hỏi luôn, nên làm mạch CS chung luôn với board hay làm riêng rồi cắm cáp qua.Kinh nghiệm chưa có.Sợ bị nhiễu..

scentoflove
24-11-2007, 07:19 PM
Mạch công suất sử dụng IR2105 là non-isolate nên ko cần thiết tách riêng đk và cs.
Toàn bộ mạch cần có 3 nguồn 5V cho pic, 15V cho IR và Vđc>=48v cấp cho động cơ. Ko biết là bạn sử dụng 1 biến áp 35V, 3A để tạo ra 3 nguồn này luôn hay là như thế nào => mình tách ra 2 nguồn riêng 5V cho pic và 2 nguồn còn lại do 1 mạch nguồn cung cấp (trường hợp của bạn là sử dụng biến thế 35V,3A) và mass chung.

Cấp áp <30V là bạn cấp như thế nào vẫn sử dụng biến thế 35V,3A đó nhưng pwm chi 65% hay là dùng 1 nguồn khác cấp vào. Bạn dùng máy đo sóng kiểm tra thử dạng xung ngay chân pic và sau khi ra khoi fet trong trường hợp <30V và >30V xem thử thế nào. Vì theo bạn nói lúc động cơ ko quay đèn báo pwm vẫn sáng thì cũng ko thể nói 100% là pic treo dc.

Đcơ 48V, 3A mà bạn xài đúng biến thế 35V,3A đển nắn ra áp 48V vừa đủ như vậy thì cảm giác ko good lắm => nguồn có công suất lớn hơn 1 chút có lẽ tốt hơn.

electronicltv
25-11-2007, 01:18 PM
Nay có đem theo.Các bác cho ý kiến nha.Phần cầu H là thế.Tổng thể chỉ thêm con 4331 thôi hà.Triệu chứng như sau: khi cấp áp <30V.Động cơ (ĐC) chạy oki, nhưng cấp áp lớn hơn,ĐC chạy chút rồi dừng(mấy s hà), đèn PWM vẫn sáng.Em xài mass chung cho toàn mạch.
Nhân tiện cho em xin ý kiến về cái nguồn cho ĐC, giải quyết ntn cho ổn đây.

Bạn nên post cả sơ đồ nguồn, VXL, mạch công suất lên thì mọi nguời mới giúp bạn được, bạn cứ nói chung chung thế thì cũng chịu. Biến áp 35V 3A thường thì chỉ có một đầu ra, ít có đầu phân áp, trừ khi là bạn quấn lại biến áp. Vậy bạn làm sao có áp <30V ? Có thể điều từ điều này xuất hiện lỗi nào đó dẫn đến ĐC không hoạt động như bạn nói. Cách kiểm tra dùng OSC khá tốt nhưng thường đối với những nguời mới bắt đầu làm thì khó có đc cái OSC :D. Bởi vậy tốt nhất nên post lên mạch cụ thể, chi tiết luôn