PDA

View Full Version : Mạch phát hiện điện áp AC 220V ?

theone3000
26-11-2007, 04:12 PM
Mình hiện muốn làm một mạch phát hiện điện áp AC để ứng dụng trong ngành máy phát điện. Yêu cầu đặt ra là nếu khi điện áp đạt 0V-50VAC (khoảng điện áp này khi cần có thể điều chỉnh được) thì ngõ ra của mạch ở mức cao 5Vdc, khi điện áp đạt 50VAC-240VAC (hoặc > 50VAC)thì ngõ ra của mạch ở mức thấp 0Vdc.
Các ngõ ra này mình sẽ đưa vào con vi điều khiển AT89C51 để điều khiển mở, ngắt đề máy phát điện. Bạn nào đã từng làm mạch này hoặc quan tâm đến đề tài này thì cùng trao đổi với mình nhé. Địa chỉ mail của mình là: thanhtanng2002@yahoo.com

theone3000
27-11-2007, 09:38 AM
Hic, no reply ! Mong các pác giúp mình với.

Mình có search trên mạng 1 mạch ứng dụng vào mục đích khác nhưng có phần mạch phát hiện AC khá đơn giản, mình sẽ pót lên cho các pác cùng xem. Trong mạch mình chỉ quan tâm đến ngõ vào AC, ngõ vào 5V, cùng các điện trở R8, R9, tụ C3, C5, diode D8 tranitoor Q2 BC546 (loại này khó tìm nên mình thay bằng C1815)Theo như tài liệu giải thích mạch bằng tiếng Anh thì chân số 4 của ESP-SP1 sẽ có ngõ vào mức thấo khi có AC và ngõ vào mức cao khi mất AC.

Meanwhile, Pin 4 monitors the applied AC. There is a simple timer, based on R8, R9 and C5. This will keep Pin 4 of U1 low for as long as AC is applied to the AC terminal. When AC is present, the transistor (Q2) remains on, holding Pin 4 low. A loss of AC is detected by a voltage at Pin 4 (Q2 turned off). Should the PIC detect 5V, there is no AC. While it is possible to perform the AC detection within the PIC, the additional programming is not worth the effort (and it may react inappropriately with different mains frequencies). Only the positive peak is detected, so the timeout before C5 discharges must be greater than a full ½ cycle (10ms at 50Hz , or 8.3ms at 60Hz). Such a short delay is not practical in real terms, as it is too short, and requires precision timing.

This process means that the PIC will usually detect that AC has been removed within about 100ms. If mains failure detection is too fast, even a momentary glitch in the mains will cause the circuit to release, but all attached preamps (etc) will function quite happily with momentary loss of mains supply (a few cycles is typical). As long as AC voltage is present, the PIC continues normal operation, monitoring for output DC or over-temperature

Mình đã đấu dây thử theo sơ đồ mạch với transistor BC546 thay bằng C1815, kết quả là điện trở R9 nóng lên rồi từ từ chuyển thành màu đen . Ngõ vào ở chân số 4 không có chuyển từ cao sang thấp mà luôn ở mức 5V.
Hơn nữa trong sơ đồ mạch mình chỉ thấy 1 GND, như vậy thì âm của nguồn DC và dây N của điện AC đấu chung với nhau ?

namqn
27-11-2007, 07:53 PM
...
Mình đã đấu dây thử theo sơ đồ mạch với transistor BC546 thay bằng C1815, kết quả là điện trở R9 nóng lên rồi từ từ chuyển thành màu đen . Ngõ vào ở chân số 4 không có chuyển từ cao sang thấp mà luôn ở mức 5V.
Hơn nữa trong sơ đồ mạch mình chỉ thấy 1 GND, như vậy thì âm của nguồn DC và dây N của điện AC đấu chung với nhau ?
Với áp vào 220 VAC thì công suất tiêu tán trên R9 sẽ khoảng hơn 1 W, các điện trở thông thường chỉ có công suất tiêu tán khoảng 0.25 W. Do đó điện trở của bạn 'nóng lên rồi từ từ chuyển thành màu đen' là điều dễ hiểu.

Bạn nên dùng một optocoupler để cách ly điện lưới và mạch điều khiển (4N35 chẳng hạn).

Thân,