PDA

View Full Version : Cảm Biến Gió Này Hoạt Động Như Thế Nào?

KaRaTo
08-05-2012, 09:23 PM
tình hình là em làm đề tài tốt nghiệp và có sử dụng cảm biến gió! Ông thầy cho mượn cái cảm biến mà không nói cách thức hoạt động, bảo tự tìm hiểu
nhưng trên cảm biến không gi bất kỳ 1 chữ cái (kể cả số cũng không có,ký tự cũng không có luôn, nói chung là không có gì hết). nhưng Ông thầy bảo không được mở ra
search google không thấy tung tích em nó!
vậy có ai giúp mình xem cách thức hoạt động nó như thế nào, tín hiệu out nó ra dạng gì?(xung,điện áp......)
nó chỉ có 2 dây trắng và xanh như hình bên dưới thôi!

hatuan296
08-05-2012, 11:27 PM
Bạn thử dùng đồng hồ đo vôn , cặp que đo vào rồi quay xem nó có tạo ra điện không . Mà bạn nói nó có 2 dây trắng sao mình nhìn trong hình thấy có 1 dây trắng và một dây xanh thôi vậy ?

KaRaTo
09-05-2012, 01:45 PM
Bạn thử dùng đồng hồ đo vôn , cặp que đo vào rồi quay xem nó có tạo ra điện không . Mà bạn nói nó có 2 dây trắng sao mình nhìn trong hình thấy có 1 dây trắng và một dây xanh thôi vậy ?

ý em nói là chỉ có 2 dây là dây trắng và dây xanh :D
do điện áp thì có nhưng chẳng biết dùng thế nào? không lẽ nối 1 dây vào mass nguồn và 1 dây còn lại vào chân ADC pic ah?
e cũng từng nghĩ là nó giống 1 cái máy phát điện 1 chiều nhưng nhiều khi nghĩ nếu nó phát ra xung giống encoder cũng không phải là không có lý! . nhưng 2 chân sao tạo xung đc? nghĩ mà đau đầu.
rồi nếu là điện áp thì cũng chẳng biết làm gì. cứ cho là vào adc rồi thì không biết vận tốc của nó là như thế nào. không có cái datasheet thì chịu
ai biết về cái này chỉ em với

hatuan296
09-05-2012, 09:05 PM
ý em nói là chỉ có 2 dây là dây trắng và dây xanh :D
do điện áp thì có nhưng chẳng biết dùng thế nào? không lẽ nối 1 dây vào mass nguồn và 1 dây còn lại vào chân ADC pic ah?
e cũng từng nghĩ là nó giống 1 cái máy phát điện 1 chiều nhưng nhiều khi nghĩ nếu nó phát ra xung giống encoder cũng không phải là không có lý! . nhưng 2 chân sao tạo xung đc? nghĩ mà đau đầu.
rồi nếu là điện áp thì cũng chẳng biết làm gì. cứ cho là vào adc rồi thì không biết vận tốc của nó là như thế nào. không có cái datasheet thì chịu
ai biết về cái này chỉ em với

Mình thì chưa làm về cái này bao giờ nên cũng không biết giúp bạn được không . Mình có ý này , bạn đo 2 dây cùa cảm biến và bắt đầu xoay thì xuất hiện hiệu điện thế giữa 2 dây , vậy bạn có thể đưa 1 dây vào mass , 1 dây vào ADC để đọc .

Nhớ kiểm tra trước khi tương thẳng vào chân ADC của PIC nhé . Bạn kiếm cái quạt nào mạnh thật mạnh , dùng đồng hồ đo xem áp ra tối đa là bao nhiêu , có vượt quá 5v không ? Nếu có thì phải làm cầu phân áp rồi trình tự đọc ADC thôi . Gió càng mạnh thì cánh của cảm biến quay càng nhanh >> hiệu điện thế sẽ cao .

Cái khó ở đây là bạn không có máy đo tốc độ gió để làm mẫu nên không thể tính chính xác được .

Vài dòng ý kiến riêng của mình hy vọng là giúp được bạn .

KaRaTo
15-05-2012, 11:04 AM
thử đưa vào ADC không được mà tìm xung cũng không thấy luôn :((