PDA

View Full Version : Cảm biến nhiệt hay cảm biến lực

Quygia
11-11-2005, 03:18 AM
Tôi phải làm bài report về cảm biến, theo các bác nghĩ cái nào thú vị hơn, cảm biến nhiệt hay cảm biến lực.
Các bác biết chỗ nào có tài liệu online, hay ebook chỉ giúp tôi với nhe.
Mới vô đây lần đâu mong các bác giúp đỡ.

falleaf
11-11-2005, 11:14 AM
Cảm biến nào cũng hay cả, có rất nhiều cảm biến khác nhau từ đơn giản đến phức tạp. Cảm biến lực đơn giản lợi dụng hiệu ứng cầu làm thay đổi điển trở khi kéo giãn. Một số cảm biến lực khá dùng trong khảo sát ma sát là cái kim chỉ được gắn với Piezo. Trong các tay máy, có khá nhiều kiểu cảm biến lực, kể cả cảm biến lực 3 chiều. Trong các máy AFM, người ta cùng một miếng kính đặt ở đầu tip, khi cantilever thay đổi thì luồng laser thay đổi, phản hổi lên quad-diode...

Để làm một báo cáo tổng quát, xem bộ phải làm khá nhiều thứ, và phải có thời gian khá dài để tìm hiểu. Cảm biến nhiệt độ cũng vậy, chủ yếu là tùy vùng hoạt động của nó mà độ phức tạp của cảm biến sẽ tăng. Rất tiếc tôi không làm về đo lường. Tôi sẽ hỏi một vài anh bạn đang làm về đo lượng ở HN về các tài liệu tham khảo, nếu có, sẽ cung cấp cho các bạn sau.

falleaf
11-11-2005, 01:49 PM
Tôi vừa hỏi anh bạn ở Hà Nội, nếu bạn là sinh viên ở Hà Nội, liên lạc với tôi qua email:

falleaf.pic@gmail.com

Tôi sẽ cho số điện thoại liên lạc trực tiếp để tìm tài liệu tham khảo. Nếu trong SG, tam thời bó tay.

Chúc vui.

<< Hic.. mặc dù là dân SG nhưng ...

Anyway, chúc may mắn..

Quygia
11-11-2005, 02:39 PM
Vậy thì h..i..c roài
Any way, many thanks anh.
Có gì em không hiểu đành lên hỏi tiếp vậy.

Trần Quốc Đạt
29-11-2005, 12:07 PM
cái gì chứ cảm biến nhiệt hả? đơn giản thôi !!!!
mấy u biết con trở nhiệt ko? đó hình như là cái cảm biến đơn giản nhất mà tui từng gặp đó. nhiệt độ bình thường nó khoảng chừng 12K lúc tăng đến khoảng 80 độ thì nó về 0 om đơn giản thế thôi rồi bạn cho nó qua opam hay là ADC gì đó để điền khiển thôi.

ThanhPhuc
17-12-2005, 08:55 PM
Về cảm biến nhiệt bạn dùng IC LM35 để dò nhiệt độ nhạy 10mV/độ C .Bạn có thể dùng khuyếch đại để tăng độ nhạy,phạm vi nhiệt độ của con nầy 0 độ đến 100 độ C(bạn tra datasheet của nó để biết chính xác hơn).Nếu cần dò nhiệt độ cao hơn -cở 1000 độ C-Bạn dùng bộ dò nhiệt hợp kim loại tiếp xúc(thường dùng cho các lò đốt,hay đi kềm với các bộ điều nhiệt).loại nầy có độ nhạy thấp hơn ,bạn phải khuyếch đại cở 1000 lần để có độ nhạy 1v/độ C.Theo mình bạn nên làm cảm biến nhiệt vì nó dể thực hiện và chi phí củng thấp.

kien_vlkt
29-10-2007, 09:27 PM
cac bac co tai lieu gi` ve cam bien nhiet khong pót len cho anh em dung voi. Em dang lam tieu luan ve cam bien nhiet ma khong biet tim o dau. Thanks truoc