PDA

View Full Version : Robot cho người già

minhpupil
12-12-2007, 11:41 PM
----- Em có mục tiêu là làm con Robot để giúp đỡ người già trong việc vệ sinh ,ăn uống hay là canh chừng người già nhỡ họ có bị té ngã .

----- Vậy để em làm được con Robot này thì các kế hoạch và các phần cho con Robot này là gì ạ ? Có cao thủ nào rành về các hướng đi chính cho vấn đề này , xin chỉ dùm em .
Cụ thể là em cần tư vấn về :

________+ Robot này cần tối thiểu mấy khâu , mấy khớp và các loại khớp nào?
________+ Robot này ngoài việc xác định người già và theo dõi dùng bằng Camera , còn phương pháp nào khác nữa không?
________+ Các giải thuật để điều khiển các khâu của Robot ? Hay là ta chỉ giải quyết bài toán động học ngược vị trí rồi suy ra góc , sau đó cho các khâu quay đúng các góc đó?
________+ Để tìm hiểu thêm trên mạng thì em sẽ dùng từ khóa gì ạ ? Có đề tài nào trên mạng đã làm về cái này chưa ạ ? Xin cho em link để tham khảo .

__________________________________________________ ____Cám ơn các huynh nhiều.

svn
13-12-2007, 01:12 AM
Mình thì kiến thức ko đủ, nên chả giúp dc cái gì về kĩ thuật cho bạn cả :D
Nhưng nếu là mình, thì cái mục tiêu ban đầu đó mình sẽ xếp vào mục tiêu cho khoảng 5 năm sau :D
Từ đây cho đến năm thứ 5 đó sẽ là thời gian dành cho các mục tiêu nhỏ nằm trong mục tiêu bự ấy :p
Hiện tại, theo như mình thấy thì dạng robot đáp ứng đầy đủ nhất yêu cầu của bạn là robot dạng người (bạn thử tìm = humanoid robot xem).
Để làm dc 1 sản phẩm như thế, theo mình cái khó ko phải là những vấn đề bạn đưa ra, mà là phần cảm biến với môi trường và bộ não cho robot. Bạn sẽ phải tìm hiểu nhiều về trí tuệ nhân tạo và sử dụng kết hợp hiệu quả các loại cảm biến, đặc biệt là camera và touch sensor. Vấn đề 1 và 3 của bạn đưa ra cũng rất cần thiết, nhưng chỉ cần có mục tiêu và say mê với nó thì sẽ giải quyết dc thôi (tuy nhiên với 1 người thì có thể sẽ rất lâu và rất khổ ;) ).
Ý kiến riêng của em thôi, mí anh đừng dội gáo nước lạnh mà tội nghịp :p

vnrobot
14-12-2007, 11:18 AM
^__^ wa nhà mới chơi các pac ơi

http://www.robotics.vn

http://robotics.vn/forums/index.php

minhpupil
14-12-2007, 10:37 PM
Ủa sao hai trang của anh vnrobot đưa , không vào được vậy anh ?