PDA

View Full Version : Học xử lý ảnh thì bắt đầu từ đâu ???

trungkien_a2
19-12-2007, 08:49 AM
Mình học điện tử nhưng tập lâu nay tập trung về viễn thông
Hôm vừa rồi sang học viện quân sự "gửi xe" thấy nó dùng xử lý ảnh đọc biển số xe máy hay quá nhưng không tối ưu lắm vì cái Camera to đùng và một cái máy tính cũng to đùng!!!
Xin được hỏi mọi người tôi muốn học xử lý ảnh thì bắt đầu từ đâu tài liệu thì ở Bk mình có thể dùng quyển sách gì và mình có định hướng xử lý ảnh dùng vi điều khiển thì có tương lai không ? Nếu có thể nên học loại gì mới đủ "phê" , và chỉ dùng WC liệu độ chính xác có đáng tin cậy không??
Rất mong mọi người trả lời nhiệt tình

falleaf
19-12-2007, 12:41 PM
Tìm các cách đọc dữ liệu từ webcam, camera,... hiện nay nó là USB, IEEE1394,... mua thằng nào nó có driver cho thằng đó, nhưng phải đọc được ảnh về.

Các kiểu dữ liệu ảnh khác nhau, có định dạng khác nhau, các bộ màu khác nhau,...

Bước đầu là như vậy đã. Lý luận thật đơn giản "có cái ảnh rồi mới học xử lý ảnh"

Chúc vui

nguyendinhtuan
19-12-2007, 05:09 PM
xử lí ảnh đọc biển số xe thì dễ, có thể dùng webcam cũng được rồi. nhưng để xử lí tốt khi xe chuyển động thì lại là vấn đề khác rồi.mình gửi một ít tài liệu giúp bạn tự định hướng cách xử lí ảnh nhé. còn một số chương trình xử lí trên máy tính mình sẻ post len rapid4share sau nha.

trungkien_a2
28-12-2007, 07:53 AM
xử lí ảnh đọc biển số xe thì dễ, có thể dùng webcam cũng được rồi. nhưng để xử lí tốt khi xe chuyển động thì lại là vấn đề khác rồi.mình gửi một ít tài liệu giúp bạn tự định hướng cách xử lí ảnh nhé. còn một số chương trình xử lí trên máy tính mình sẻ post len rapid4share sau nha.
Rất cảm ơn bạn
Cảm ơn đã chia sẻ tài liệu

trungkien_a2
28-12-2007, 08:00 AM
Tìm các cách đọc dữ liệu từ webcam, camera,... hiện nay nó là USB, IEEE1394,... mua thằng nào nó có driver cho thằng đó, nhưng phải đọc được ảnh về.

Các kiểu dữ liệu ảnh khác nhau, có định dạng khác nhau, các bộ màu khác nhau,...

Bước đầu là như vậy đã. Lý luận thật đơn giản "có cái ảnh rồi mới học xử lý ảnh"

Chúc vui

Đúng là bước đi mà bạn đưa ra rất đúng "có cái ảnh rồi mới học xử lý ảnh"
Nhưng vấn đề là với một vi điều khiển không có các hàm xử lý sẵn như trong máy tính
Còn trong máy tính thì báo cáo với bác F là mình cũng biết qua rùi (Xin lỗi lần trước bảo không biết gì)!!!

Mình đi vào vấn đề cụ thể luôn là với một WC và một vi điều khiển thì làm từng bước như thế nào để đơn giản xác định được biên ảnh
Thanhs

falleaf
28-12-2007, 11:28 AM
Nếu bạn cần những gì cơ bản về xử lý ảnh, bạn có thể tìm đọc cuốn sách

Nhập môn xử lý ảnh số, Lương Mạnh Bá và Nguyễn Thanh Thuý, NXB Khoa học và Kỹ Thuật - Hà Nội 1999.

Chúc vui

PS> Gửi một thuật toán thí dụ cho bạn xem. Dùng kết hợp Fuzzy và Neural Network.

trungkien_a2
30-12-2007, 03:55 PM

Cảm ơn bạn chia sẻ tài liệu nhưng thật ức chế khi tác giả lại dấu đi những phần mà mình nghĩ là quan trọng nhất

Xin hỏi các cao thủ xử lý ảnh hay lui tới những trang Web nào đề cập đến vấn đề xử lý ảnh vậy ? có thể đưa ra mọi người cùng tham khảo không ?

Thanhs alot !!!

nguyendinhtuan
30-12-2007, 04:18 PM
mình xin lỗi bạn nhé, không phải mình giấu nghề đâu, file thì lớn quá, lại khó upload . mình đang upload mãi mà không được .

nguyendinhtuan
30-12-2007, 04:41 PM
thiết lập com port trước khi xử lí chuyển động, nếu có hình ảnh chuyển động thì sẻ save lại rồi gửi đến máy khác trong mạng thông qua cổng com. nhưng hơi chậm.

nguyendinhtuan
30-12-2007, 04:44 PM
www.3d2f.com
ở đó bạn sẻ tìm được nhiều phần mã nguồn mở thú vị.

trungkien_a2
04-01-2008, 12:24 PM
Mình đang làm một đề tài bài tập lớn như thế này !
Trong các giảng đường mình học hiện nay tình trạng lãng phí điện rất phổ biến
nhiều khi sinh viên lên tự học xong lại quên tắt các thiết bị điện
Mình định thiết kế một mạch có thể giám sát sinh viên trong lớp và tắt thiết bị nếu không có ai hoặc khi cần thiết
Mình vừa đọc xong cuốn " Xử lý ảnh số" của khoa tin thì nghĩ rằng thuật toán để xem có ai trong lớp ko thì không có gì phức tạp
Nhưng đúng như F nói thì khó nhất là có cái ảnh
Nếu thực hiện được với giá rẻ thì có khả năng ứng dụng .Và để giá rẻ thì buộc phải dùng VĐK .Thực ra với đề tài này giá thành một WC ( Chất lượng TB) giá cũng không cao lắm
Nhưng vấn đề khó nhất lúc này là có cái ảnh như F nói
Hiểu biết về Camera thì quá ít ,giao tiếp USB của WC thì còn mù mờ hơn mà chẳng biết nó dùng VGA sensor hay CCD thì đầu ra thu được cái gì
Muốn tìm tài liệu thì mất nhiều thời gian với Google quá mà chẳng được bao nhiêu! Hỏi tìm sách chẳng đâu có nói đền ! Nằm vùng trên tầng 3 C1 thì nói rằng thầy cô không có mặt ! Chán chết .Tóm lại là sinh viên ra trường hầu hết chẳng biết làm gì

doanhtuanbkhn
04-01-2008, 03:37 PM
Với bài toán của bạn, có thể dùng cách khác sẽ rẻ và dễ dàng hơn nhiều. Bạn có thể dùng một 2 mắt hồng ngoại đặt tại cửa lớp. Một cửa để vào và một cửa để ra. một mắt sẽ đọc số người vào còn một mắt đọc số người ra. Như vậy bạn có thể biết lúc nào trong lớp không có người để tự động tắt hay mở các thiết bị điện.

nguyendinhtuan
05-01-2008, 04:21 PM
bạn có thể dùng cảm biến chuyển động để phát hiện có còn người ở trong phòng nửa hay không, có thể dùng cảm biến siêu âm để biết chuyển động. sau đó truyền về xử lí. rất đơn giản và rẻ tiền. chúc bạn thành công. tài liệu chỉ mang tính tham khảo thôi. để làm được bạn nên viết thêm. nhưng con PSoC ban có thể vào trang www.cypress.com để xin chíp về xài. không nên xin nhiều

nguyendinhtuan
06-01-2008, 09:36 PM
tài liệu xử lí ảnh

laiquangtuyen
05-04-2008, 05:16 PM
Mình rất quan tâm tới vụ giao tiếp webcam với VDK pic trong xử lí ảnh, nếu các bác trong đề tài này biết nhiều thì nên post hết lên cho bà kon cùng tìm hiểu. Tui thì quan tâm chứ chưa có biết gì hết! mong các bác chỉ giáo!

laiquangtuyen
13-04-2008, 11:43 PM
Cái luồng này seo hok ai bàn tán nữa vậy! Vậy chúng ta ko thể sử dụng 1 con 4550 giao tiếp với webcam được sao? nếu chờ microchip sản xuất ra con hub controller chắc lúc đó em đã học xong rồi quá! các Bác có gì thì cùng bàn tán cho vui hen!

conglong
27-09-2008, 02:37 AM
Cái luồng này seo hok ai bàn tán nữa vậy! Vậy chúng ta ko thể sử dụng 1 con 4550 giao tiếp với webcam được sao? nếu chờ microchip sản xuất ra con hub controller chắc lúc đó em đã học xong rồi quá! các Bác có gì thì cùng bàn tán cho vui hen!

sao không có ai nữa ta !!!!!!1111

phananhsang
28-09-2008, 12:17 AM
hehe hóa ra mấy bác chui vào đây nói chuyện ah.
Còn cái vụ pic giao tiếp với wc thì khó đố. Kiếm cái laptop mà xài đỡ đi

herrtien
30-09-2008, 10:59 PM
Một bạn thì thích dùng vi điều khiển , một bạn lại thích sử dụng máy tính. Để trung hòa vấn đề đó, chúng ta vẫn có thể dùng vi điều khiển Pic và camera thì bạn nên sử dụng CMUcam2, cho phép kết nối RS232 rất thuận tiện cho việc sử dụng vi điều khiển không có Host USB. Trang web tham khảo:http://www.cs.cmu.edu/~cmucam/CMUcam2_preview/index.html

vleminh
06-10-2008, 06:42 PM
có vẻ luồng này toi rồi. có tài liệu nghiên cứu rồi nhưng pic giao tiếp webcam để xử lí thì giải quyết sao day nhỉ.ai có tài liệu về mấy vụ này không pót lên cho pà con tham khảo với.

tranminhduc282
14-12-2008, 06:20 PM
Mình cũng đang tìm hiểu vụ xuất dữ liệu từ webcam thu được vào trong vdk, bác nào làm rồi chỉ giáo cho bọn mình với

nvdangdt1k52
14-09-2010, 11:35 PM
mình đang phải làm đề tài xử lí ảnh .đề tai của mình là từ 1 đoạn video mp4 minh phải tách ra đươc các khung ảnh , và so sánh khung ảnh sau với khung ảnh phía trước .giúp mình xem minh phải bắt đầu từ đâu .mình chưa biết tí j về xla

dinhminh09
15-09-2010, 07:44 PM
nếu bạn dùng matlap thì mình nghi nên cài đặt nó vào máy và thực hiện các bước trong image processing dần bạn sẽ nắm được lệnh và thực hiện tiếp những thứ phức tạp hơn

http://www.mediafire.com/?gh4c6s2npnsajji

minh goi cho cai link down về mà học thật sự minh cũng chưa đọc hết.