PDA

View Full Version : Lỗi của bài học đầu tiên.

Waterloo
24-01-2008, 03:19 PM
Chào các bác,

Các bác cho em hỏi, em mới bắt đầu với PIC, sử dụng con PIC6F887A để thử, lấy một số câu lệnh của bác Nguyễn Trung Chính, em sử dụng MPLAB V8.00,
Chương trình khai báo như sau:

processor 16f877a
#include <p16f877a.inc>
__CONFIG _CP_OFF & _WDT_OFF & _BODEN_OFF & _PWRTE_ON & _XT_OSC & _WDT_OFF & _LVP_OFF & _CPD_OFF
;; M A C R O S
Bank0 MACRO ; Select RAM bank 0
bcf STATUS,RP0
bcf STATUS,RP1
ENDM
Bank1 MACRO ; Select RAM bank 1
bsf STATUS,RP0
bcf STATUS,RP1
ENDM
Bank2 MACRO ; Select RAM bank 2
bcf STATUS,RP0
bsf STATUS,RP1
ENDM
Bank3 MACRO ; Select RAM bank 3
bsf STATUS,RP0
bsf STATUS,RP1
ENDM
; Variable in PIC RAM

;-------------------------------------------------------------------------------------------------
; Start Here
;-------------------------------------------------------------------------------------------------
ORG 0x000 ; Start of Program
GOTO Start
org 0x08

Start

nhưng khi dịch nó báo Warning như sau:

Executing: "C:\Program Files\Microchip\MPASM Suite\MPAsmWin.exe" /q /p16F877A "TestLed.asm" /l"TestLed.lst" /e"TestLed.err"
Warning[205] F:\PIC\BAITAP\TESTLED.ASM 32 : Found directive in column 1. (processor)
Warning[205] F:\PIC\BAITAP\TESTLED.ASM 34 : Found directive in column 1. (__CONFIG)
Warning[207] F:\PIC\BAITAP\TESTLED.ASM 61 : Found label after column 1. (Start)

Mong các bác giúp cho.
Cảm ơn các bác nhiều.

Jerry
24-01-2008, 03:30 PM
- Ở đầu dòng processor 16f877a đồng chí cho thêm 1 dấu Tab (nghĩa là ủn nó dịch vào 1 tab). Ở chỗ _CONFIG cũng làm thế.
- Cái nhãn Start thì đồng chí phải ủn nó ra ngoài.
- 1 chương trình nó cứ bắt ta thò ra rồi lại thụt vào như thế đấy. Không thò ra cũng không được mà không thụt vào cũng không xong, khó tính như mấy mụ đàn bà, hì hì.

Waterloo
24-01-2008, 04:03 PM
Cám ơn bác, thò ra thụt vào mấy cái là ra luôn.

Cám ơn Jerry nhiều nhé.