PDA

View Full Version : Help!!!Giúp mình chọn loại cảm biến...

biziiii
24-01-2008, 10:32 PM
Mình đang làm 1 đề tài dạng như sau: làm 2 con robot chuyển động bằnh bánh xe để đấu với nhau. 2 con robot này có kích thước dạng khối tối đa 20x20x25 . Robot phải nhận biết được đối phương(khi di chuyển và không di chuyển) trong khoảng cách 0.8m trở lại để tiến đến tấn công. Mọi người có thể giúp mình chọn loại sensor nào hợp lí được ko.

Với lại cho mình hỏi : mình muốn robot của mình dùng 2 sensor ở đằng trước sau khi đều nhận thấy đối thủ thì mới tiến đến đối thủ thẳng vào đối thủ. Nhưng trường hợp như thế này
http://i245.photobucket.com/albums/gg41/tia_mo2007/sensor.jpg thì do sensor của đối thủ phát ra mà 2 sensor robot của mình nhận nhầm là đã nhận biết đựoc đối thủ ở cả 2 sensor rồi cứ thế tiến thẳng, mà như thế thì chệch hướng. Mọi người biết hướng giải quyết ra sao ko. Mình mới làm lần đầu nên còn gà mờ lắm, mọi người giúp đỡ mình nhiệt tình với nhé.

nguyendinhtuan
24-01-2008, 11:10 PM
Có hai loại senor bạn có thể dùng
1. position sensor (cảm biến vị trí)
2. ultrasonic (cảm biến siêu âm)
cả hai lại này bạn có thể dùng để xác định khoảng cách với đối phương rất hiệu quả. chúc bạn thành công
thân,

biziiii
24-01-2008, 11:45 PM
Pác có thể cho em biết rõ ràng như tên sensor được ko( có datasheet thì càng tốt :D )