PDA

View Full Version : PIC16F877A một vài điều cần hỏi

jennangyn
04-02-2008, 03:25 PM
Mình mới bắt đầu học về PIC, để làm cái project tốt nghiệp. Mình có mua 1 cái PIC 16F877A development kit (with hardware) của CCS để thực hành thử, sau đó thì nhà trường cung cấp cái development tool (without hardware) với MPLAB IDE including MPLAB ICD 2. Mình có vài câu hỏi như sau:
1/ Có thể dùng MPLAB IDE và ICD 2 để điều khiển cái 16F877A board thay vì phải dùng cái debugger và cái CCS C đi chung với cái development kit?
2/ Mình có đọc 1 số bài, có bạn nói là phải học ASM từ đầu, có bạn nói là lập trình với C30 student edition rất tốt, làm mình rối quá. Có bạn nào biết là mình nên stick với cái language nào ngay từ đầu luôn hay không? Và language đó có dùng được trong MPLAB IDE không?
3/ Cái language dùng trong CCS C có phải là C không? và nó có giống với C30 student edition không?
4/ Cái project của mình deal với ADC và PWM (2 cái chính), bác nào có thể chỉ mình cách học mau lẹ về 2 vấn đề này không? Vì mình không muốn mất thời gian search nhiều tài liệu. Cảm ơn các bác rất nhiều!

namqn
04-02-2008, 06:04 PM
Mình mới bắt đầu học về PIC, để làm cái project tốt nghiệp. Mình có mua 1 cái PIC 16F877A development kit (with hardware) của CCS để thực hành thử, sau đó thì nhà trường cung cấp cái development tool (without hardware) với MPLAB IDE including MPLAB ICD 2. Mình có vài câu hỏi như sau:
1/ Có thể dùng MPLAB IDE và ICD 2 để điều khiển cái 16F877A board thay vì phải dùng cái debugger và cái CCS C đi chung với cái development kit?
2/ Mình có đọc 1 số bài, có bạn nói là phải học ASM từ đầu, có bạn nói là lập trình với C30 student edition rất tốt, làm mình rối quá. Có bạn nào biết là mình nên stick với cái language nào ngay từ đầu luôn hay không? Và language đó có dùng được trong MPLAB IDE không?
3/ Cái language dùng trong CCS C có phải là C không? và nó có giống với C30 student edition không?
4/ Cái project của mình deal với ADC và PWM (2 cái chính), bác nào có thể chỉ mình cách học mau lẹ về 2 vấn đề này không? Vì mình không muốn mất thời gian search nhiều tài liệu. Cảm ơn các bác rất nhiều!
1/ Board của CCS C được thiết kế để dùng với software tool của CCS, và CCS dùng giao thức riêng cho debugger của họ, do đó khả năng sử dụng được debugger và IDE của Microchip với board của bạn là rất thấp.

2/ C30 dành cho các dsPIC, còn bạn đang định dùng PIC16F877A. dsPIC và PIC hoàn toàn khác nhau. Bạn đã có development kit của CCS C thì cứ dùng nó mà học C language dành cho PIC. Đa số các ngôn ngữ C dành cho PIC là rất giống nhau, tất nhiên chúng có đôi chút khác biệt. Bạn có thể dùng C compiler của CCS trong MPLAB IDE, nếu bạn không thích IDE của CCS. Bạn hãy đọc các tài liệu liên quan của CCS, tham gia user forum của CCS. Với người mới bắt đầu học như bạn, cách học tốt nhất là thông qua các ví dụ, tutorial của CCS, các project có sẵn trên mạng.

3/ Ngôn ngữ dùng trong CCS C là ngôn ngữ C. Về nguyên tắc thì CCS C và C30 đều là các C compiler, nên cú pháp, từ khóa, cấu trúc dữ liệu, cấu trúc điều khiển, ... là giống nhau. Nhưng chúng là các compiler cho các chip khác kiến trúc, do đó phần thư viện, và một số yếu tố khác bắt buộc phải khác nhau để thích hợp với các chip được hỗ trợ.

4/ Hiện giờ nhân loại vẫn chưa sáng chế ra 'thuốc học mau' (chỉ cần uống vào một vài viên gì đó thì sẽ thành expert về một lĩnh vực gì đó), cho nên bạn sẽ vẫn phải đi con đường mà những người đi trước đã đi. Bạn đi sau thì có điều kiện hơn là có người đi trước giúp đỡ, còn người đi trước tiên mới là người gặp nhiều khó khăn hơn. Người ta đã đi được thì chắc là bạn cũng sẽ đi được. Riêng về ADC và PWM, bạn cứ học theo những ví dụ của CCS C là sẽ làm được. Có hai cách học, tùy bạn lựa chọn: học sâu và kỹ để có background vững chắc, và học kiểu sao chép máy móc để có kết quả nhanh.

Nói chuyện ngoài lề đôi chút, tôi rất không thích loại câu hỏi "làm sao để học cái gì đó một cách mau lẹ". Người khác ra sao thì tôi không biết, còn tôi tự học và sử dụng PIC từ 2003 đến giờ, vẫn thường gặp nhiều điều mới, nhiều điều để học trong quá trình dùng PIC. Tôi chưa bao giờ nghĩ rằng một ngày nào đó tôi sẽ không còn thứ gì để học về PIC.

Thân,

huynhlephuocson
09-02-2008, 09:37 PM
các anh ơi cho em hởi làm sao nạp cho PIC trên hệ điều hành windown vista không?
hồi trước trên win XP thì em nạp bằng win800 v6.31 sao bây giờ bên kia nap nó báo không được

dvkkt
10-02-2008, 01:10 AM
Chắc cái phần mềm không tương thích, vấn đề này phải hỏi bác Bill Gate ý, hoặc chờ người ta update bản mới hơn. Sài WinXP cũng ngon rồi, đâu cần phải len Vista chi cho mệt.