PDA

View Full Version : Cần giúp về tiny bootloader cho dsPIC30F4011

iniesta
05-02-2008, 08:11 PM
Tớ viết chương trình bằng C và dịch bằng MPLAB C30. Tớ mới biết đến khái niệm tiny bootloader và muốn thử dùng nó. Sau khi tham khảo nhiều nguồn, tớ có 1 số thắc mắc như sau :

1) Chúng ta biết là chương trình ứng dụng cần phải được sửa lại để không bị đè lên vùng nhớ của tiny bootloader. Việc sửa này, theo tài liệu hướng dẫn của Microchip, được thực hiện bằng cách modify lại file linker script ( .GLD file ) trước khi dịch ra file .hex. Tớ thắc mắc là chỉ như vậy là đủ sao ? Mình có cần chỉnh sửa thêm thắt gì ở file .c không ?

2) Trong thư mục của tiny bootloader ko thấy có chương trình tiny bootloader cho dsPIC30F4011. Tớ có thể kiếm nó ở đâu ? ( chương trình của bạn namqn post trên diễn đàn e rằng đã cũ và không dùng được với bản 1.9.5 ). Nếu được các bạn có thể viết hộ tớ : tớ dùng thạch anh ngoài 8 MHz và PLLx8.

Cám ơn mọi người !

namqn
05-02-2008, 11:03 PM
Tớ viết chương trình bằng C và dịch bằng MPLAB C30. Tớ mới biết đến khái niệm tiny bootloader và muốn thử dùng nó. Sau khi tham khảo nhiều nguồn, tớ có 1 số thắc mắc như sau :

1) Chúng ta biết là chương trình ứng dụng cần phải được sửa lại để không bị đè lên vùng nhớ của tiny bootloader. Việc sửa này, theo tài liệu hướng dẫn của Microchip, được thực hiện bằng cách modify lại file linker script ( .GLD file ) trước khi dịch ra file .hex. Tớ thắc mắc là chỉ như vậy là đủ sao ? Mình có cần chỉnh sửa thêm thắt gì ở file .c không ?

2) Trong thư mục của tiny bootloader ko thấy có chương trình tiny bootloader cho dsPIC30F4011. Tớ có thể kiếm nó ở đâu ? ( chương trình của bạn namqn post trên diễn đàn e rằng đã cũ và không dùng được với bản 1.9.5 ). Nếu được các bạn có thể viết hộ tớ : tớ dùng thạch anh ngoài 8 MHz và PLLx8.

Cám ơn mọi người !
1) Chỉ cần chỉnh lại linker script của chương trình ứng dụng, khi đó vùng code mà bootloader đã sử dụng sẽ không được trình biên dịch sử dụng cho bất kỳ đoạn code nào của chương trình ứng dụng. Như vậy là đủ. Bạn không cần thêm thắt gì ở file .c.

2) Tôi vừa kiểm tra lại Tiny Bootloader v1.9.5 với dsPIC30F4012, cả hai firmware cũ và mới (tôi vừa viết lại) đều không làm việc được với giao diện trên host PC (thực tế thì thao tác ghi đã hoàn tất, nhưng giao diện trên host PC xử lý thông tin sai, và khiến bootloader mất khả năng chạy ở lần reboot tiếp theo, và phần mềm trên host PC không nhận được thông tin phản hồi của firmware. Tiny Bootloader v1.9.1 làm việc tốt với hai firmware cũ và mới. Do đó, với dsPIC30F4011, bạn có thể dùng Tiny Bootloader v1.9.1.

Thân,

iniesta
08-02-2008, 05:57 PM
Xin chúc các thành viên picvietnam một năm mới mạnh khỏe và hạnh phúc !

Trở lại vấn đề trên, tớ xin cảm ơn bạn namqn đã trả lời tớ một cách rõ ràng và chi tiết. Tuy nhiên tớ có 1 vài điều nữa cần làm rõ :

1) Trong file info đi kèm với thư mục tiny bootloader, có đoạn tác giả viết :
" ... Q: How to work with another PIC that it's not listed in icdpictypes.inc? A: You'll have to trick the PC application. Search among the list in icdpictypes.inc for a model that is similar to your PIC, and has THE SAME amount of Flash; replace the entry with your model, but keep the ID and max_flash unchanged. "
Như vậy nghĩa là mình hoàn toàn có thể dùng firmware tiny bootloader của dsPIC30F4012 để nạp cho dsPIC30F4011 ( Bởi 2 loại dsPIC này rất giống nhau và có cùng dung lượng bộ nhớ Flash ) ? Nếu dùng được thì có cần chú ý thêm gì không ?

2) Tớ vẫn chưa hiểu lắm về việc reset trong quá trình nạp bằng tiny bootloader. Theo tớ hiểu thì có 3 loại reset :
Một là reset bằng tay dùng nút bấm.
Hai là reset bằng phần cứng dùng chân RTS của cổng COM của PC.
Ba là reset bằng phần mềm bằng một " list of codes to send first. "
Ở loại reset thứ nhất, do chương trình ứng dụng của tớ cần liên tục gửi dữ liệu từ dsPIC lên PC nên các bước nạp sẽ là : bấm nút reset -> click WriteFlash -> thả nút reset ra. Vậy là xong ?
Ở 2 loại sau thì việc reset được thực hiện tự động ? Quá trình nạp chỉ cần 1 thao tác duy nhất là click WriteFlash ?
Ở loại thứ hai, giả sử như tớ muốn dùng chân RTS của cổng COM của PC vào 1 mục đích khác, vd như là dùng làm tín hiệu bắt tay để điều khiển luồng dữ liệu gửi từ dsPIC lên PC, thì tớ phải làm sao ?
Ở loại thứ ba, codes mà mình gửi xuống là gì cũng được ? các bạn có thể cho tớ 1 ví dụ ?

namqn
08-02-2008, 07:54 PM
Xin chúc các thành viên picvietnam một năm mới mạnh khỏe và hạnh phúc !

Trở lại vấn đề trên, tớ xin cảm ơn bạn namqn đã trả lời tớ một cách rõ ràng và chi tiết. Tuy nhiên tớ có 1 vài điều nữa cần làm rõ :

1) Trong file info đi kèm với thư mục tiny bootloader, có đoạn tác giả viết :
" ... Q: How to work with another PIC that it's not listed in icdpictypes.inc? A: You'll have to trick the PC application. Search among the list in icdpictypes.inc for a model that is similar to your PIC, and has THE SAME amount of Flash; replace the entry with your model, but keep the ID and max_flash unchanged. "
Như vậy nghĩa là mình hoàn toàn có thể dùng firmware tiny bootloader của dsPIC30F4012 để nạp cho dsPIC30F4011 ( Bởi 2 loại dsPIC này rất giống nhau và có cùng dung lượng bộ nhớ Flash ) ? Nếu dùng được thì có cần chú ý thêm gì không ?

2) Tớ vẫn chưa hiểu lắm về việc reset trong quá trình nạp bằng tiny bootloader. Theo tớ hiểu thì có 3 loại reset :
Một là reset bằng tay dùng nút bấm.
Hai là reset bằng phần cứng dùng chân RTS của cổng COM của PC.
Ba là reset bằng phần mềm bằng một " list of codes to send first. "
Ở loại reset thứ nhất, do chương trình ứng dụng của tớ cần liên tục gửi dữ liệu từ dsPIC lên PC nên các bước nạp sẽ là : bấm nút reset -> click WriteFlash -> thả nút reset ra. Vậy là xong ?
Ở 2 loại sau thì việc reset được thực hiện tự động ? Quá trình nạp chỉ cần 1 thao tác duy nhất là click WriteFlash ?
Ở loại thứ hai, giả sử như tớ muốn dùng chân RTS của cổng COM của PC vào 1 mục đích khác, vd như là dùng làm tín hiệu bắt tay để điều khiển luồng dữ liệu gửi từ dsPIC lên PC, thì tớ phải làm sao ?
Ở loại thứ ba, codes mà mình gửi xuống là gì cũng được ? các bạn có thể cho tớ 1 ví dụ ?
1) Tôi cũng đã theo tinh thần đó mà viết các firmware cho các PIC, dsPIC khác. Như post trên của tôi đã nói, tôi thử nghiệm với dsPIC30F4012, và kết luận cho dsPIC30F4011, nghĩa là với Tiny Bootloader thì 4011 và 4012 chẳng có gì khác nhau (phần mềm trên host PC của Tiny Bootloader sẽ nhận diện chip là 4011/4012). Bạn không cần làm thêm gì cả.

2) Ở cách reset thứ nhất (bằng tay, dùng nút nhấn), bạn nhấn nút reset rồi buông ra để chip chạy đoạn chương trình của bootloader, khi đó firmware của bootloader sẽ trao đổi thông tin với phần mềm trên host PC để thực hiện việc nạp chương trình. Sau khi nạp xong, bootloader (firmware) sẽ giao quyền điều khiển cho chương trình ứng dụng vừa được nạp vào.

Ở loại thứ hai, phần cứng của bạn đã được nối vào mạch reset của PIC/dsPIC, do đó bạn không nên dùng nó cho mục đích khác, trừ khi bạn sửa lại phần cứng để khi chương trình ứng dụng chạy thì nó có thể vô hiệu hóa động tác reset bằng chân RTS của cổng COM. Khi đó, thông thường bạn tốn thêm 1 chân của PIC/dsPIC, mà việc hiện thực có thể cần một vài kỹ xảo. Nếu bạn muốn thực hiện nó thì tôi có thể nêu ý tưởng (bản thân tôi không thích làm như vậy): khi bootloader chạy thì một chân của PIC/dsPIC sẽ cho phép chân RTS của cổng COM tác động lên mạch reset của PIC, nhưng khi chương trình ứng dụng chạy thì chân đó của PIC/dsPIC sẽ không cho phép chân RTS của cổng COM tác động lên mạch reset của PIC nữa.

Ở loại thứ ba, bạn tự quy định danh sách code đó, và sửa lại firmware một cách tương ứng. Khi đó, nếu firmware nhận được chuỗi code như vậy thì nó sẽ thực hiện reset mềm PIC/dsPIC (bằng lệnh RESET trong tập lệnh của PIC/dsPIC).

Thân,

iniesta
10-02-2008, 12:34 AM
Cám ơn anh Nam ! Nhờ sự hướng dẫn của anh mà em đã dùng được tiny bootloader.

Nhưng khi em dùng Hyper Terminal ( chương trình có sẵn của Windows ) để giao tiếp PC với dsPIC thì nảy sinh một vấn đề như sau :
Bất kể mình chọn flow control là gì ( None, Hardware hay Xon/Xoff ) thì khi thiết lập xong nó cũng tự động set chân RTS lên mức cao ( và cứ để nguyên như thế trong quá trình giao tiếp ). Như vậy, theo mạch nguyên lý của tiny bootloader, điều này đồng nghĩa với chân MCLR của dsPIC sẽ bị kéo xuống GND ( mức logic 0 ) và do đó dsPIC sẽ không làm việc được ?
Chẳng lẽ lại phải dùng một cái khóa gạt ở chân MCLR của dsPIC để giúp phân biệt quá trình nạp với quá trình làm việc bình thường của dsPIC ?

namqn
11-02-2008, 07:58 PM
Cám ơn anh Nam ! Nhờ sự hướng dẫn của anh mà em đã dùng được tiny bootloader.

Nhưng khi em dùng Hyper Terminal ( chương trình có sẵn của Windows ) để giao tiếp PC với dsPIC thì nảy sinh một vấn đề như sau :
Bất kể mình chọn flow control là gì ( None, Hardware hay Xon/Xoff ) thì khi thiết lập xong nó cũng tự động set chân RTS lên mức cao ( và cứ để nguyên như thế trong quá trình giao tiếp ). Như vậy, theo mạch nguyên lý của tiny bootloader, điều này đồng nghĩa với chân MCLR của dsPIC sẽ bị kéo xuống GND ( mức logic 0 ) và do đó dsPIC sẽ không làm việc được ?
Chẳng lẽ lại phải dùng một cái khóa gạt ở chân MCLR của dsPIC để giúp phân biệt quá trình nạp với quá trình làm việc bình thường của dsPIC ?
Bạn có thể dùng Terminal của Tiny Bootloader, khi đó bạn có thể chọn trạng thái cho chân RTS sau khi nạp xong chương trình ứng dụng vào PIC/dsPIC. Với Tiny Bootloader v1.9.1, bạn check vào checkbox 'Reset PIC using RTS line' trong thẻ Options, và thử nghiệm với checkbox 'and RTS remains active'. Sau đó dùng thẻ Terminal để dùng terminal có sẵn của Tiny Bootloader. Với Tiny Bootloader v1.9.5 thì bạn thí nghiệm với checkbox 'RTS, DTR ON after open'.

Thân,

iniesta
18-03-2008, 08:23 AM
Mình mới gặp phải 1 rắc rối với tiny bootloader, mong anh Nam và các bạn giúp đỡ :
Mình dùng tiny bootloader với PC ở nhà thì suôn sẻ, ngon lành, nhưng hễ mang đến PC ở trường là chịu chết, không dùng được. Ngoài ra, mình cũng không dùng được tiny bootloader với Laptop.
Cụ thể, lần đầu mình mang đến dùng với PC ở trường, mình nạp được đúng 1 lần rồi sau đó đơ luôn, không nạp được tiếp. Connect cổng COM thì ok, nhưng bị lỗi hoặc là "not found" hoặc là "sending unknown data". Thế là mình mang về nhà, test thử bằng PC ở nhà, thấy cũng ko được nữa. Mình đành phải nạp lại chương trình tiny bootloader cho dsPIC. Sau đó lại dùng ngon lành. Sự thật là cái PC ở trường khá cũ ( Pen III, thiết bị ngoại vi chập chờn, rỉ sét ).
Lần thứ 2 ( là vào buổi sáng hôm qua ), mình lại mang đến trường. Lần này cẩn thận hơn, mình thử trước với máy tính Laptop của bạn mình. Dù vậy, kết quả còn tệ hơn lần đầu : không nạp được lần nào. Ngay ở lần nạp đầu tiên tiny bootloader đã báo lỗi "not found" hoặc "sending unknown data". Connect cổng COM thì vẫn ok. Máy laptop mình dùng lúc đó là IBM T40. Lúc mang về nhà, mình cũng phải nạp lại chương trình tiny bootloader rồi mới dùng được tiếp.
Xin hỏi mọi người nguyên nhân gì dẫn đến hiện tượng trên ?
Cảm ơn nhiều !

namqn
18-03-2008, 05:36 PM
Mình mới gặp phải 1 rắc rối với tiny bootloader, mong anh Nam và các bạn giúp đỡ :
Mình dùng tiny bootloader với PC ở nhà thì suôn sẻ, ngon lành, nhưng hễ mang đến PC ở trường là chịu chết, không dùng được. Ngoài ra, mình cũng không dùng được tiny bootloader với Laptop.
Cụ thể, lần đầu mình mang đến dùng với PC ở trường, mình nạp được đúng 1 lần rồi sau đó đơ luôn, không nạp được tiếp. Connect cổng COM thì ok, nhưng bị lỗi hoặc là "not found" hoặc là "sending unknown data". Thế là mình mang về nhà, test thử bằng PC ở nhà, thấy cũng ko được nữa. Mình đành phải nạp lại chương trình tiny bootloader cho dsPIC. Sau đó lại dùng ngon lành. Sự thật là cái PC ở trường khá cũ ( Pen III, thiết bị ngoại vi chập chờn, rỉ sét ).
Lần thứ 2 ( là vào buổi sáng hôm qua ), mình lại mang đến trường. Lần này cẩn thận hơn, mình thử trước với máy tính Laptop của bạn mình. Dù vậy, kết quả còn tệ hơn lần đầu : không nạp được lần nào. Ngay ở lần nạp đầu tiên tiny bootloader đã báo lỗi "not found" hoặc "sending unknown data". Connect cổng COM thì vẫn ok. Máy laptop mình dùng lúc đó là IBM T40. Lúc mang về nhà, mình cũng phải nạp lại chương trình tiny bootloader rồi mới dùng được tiếp.
Xin hỏi mọi người nguyên nhân gì dẫn đến hiện tượng trên ?
Cảm ơn nhiều !
Không rõ bạn hiện thực mạch reset ra sao.

Với lỗi chỉ nạp được 1 lần duy nhất rồi phải nạp lại firmware cho bootloader, khả năng rất cao là bạn viết code không tốt, dẫn đến bootloader bị ghi đè.

Thân,

LeDuc
19-03-2008, 04:41 PM
Anh Nam ơi cho em hỏi ,sao tiny bld 195 nhận được pic 16f887 nhưng khi nạp nó lại báo là kô thể nạp được .
Em đã chỉnh lại firmware cho 16f887 sử dụng thạch anh 20M ,baud 115200 , như trong bào TUT của anh Chính , nhưng nó chỉ nhận diện được chíp , còn nạp thì kô được ..Mong anh cho lời khuyên phải chỉnh sửa như thế nào ...
Em đang rất cần, mong anh , và mọi người giúp đỡ .
Thanks for all !

namqn
19-03-2008, 06:52 PM
Anh Nam ơi cho em hỏi ,sao tiny bld 195 nhận được pic 16f887 nhưng khi nạp nó lại báo là kô thể nạp được .
Em đã chỉnh lại firmware cho 16f887 sử dụng thạch anh 20M ,baud 115200 , như trong bào TUT của anh Chính , nhưng nó chỉ nhận diện được chíp , còn nạp thì kô được ..Mong anh cho lời khuyên phải chỉnh sửa như thế nào ...
Em đang rất cần, mong anh , và mọi người giúp đỡ .
Thanks for all !
Tôi chỉ có thể xác nhận một firmware do tôi post lên ở luồng sau là làm việc tốt:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=830

Trong trường hợp bạn cần tốc độ baud và/hoặc tần số thạch anh khác, tôi có thể dịch lại firmware cho bạn. Việc hướng dẫn chỉnh sửa firmware như thế nào mất khá nhiều thời gian, và hiện nay tôi khá bận (trong khi dịch lại firmware chỉ mất vài phút).

Thân,

LeDuc
21-03-2008, 11:42 AM
Tôi chỉ có thể xác nhận một firmware do tôi post lên ở luồng sau là làm việc tốt:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=830

Trong trường hợp bạn cần tốc độ baud và/hoặc tần số thạch anh khác, tôi có thể dịch lại firmware cho bạn. Việc hướng dẫn chỉnh sửa firmware như thế nào mất khá nhiều thời gian, và hiện nay tôi khá bận (trong khi dịch lại firmware chỉ mất vài phút).

Thân,

Anh dịch lại giúp em cái firmware cho 16f887 với tần số 20M va tốc độ baud 115200 .
Thanks for all !

namqn
21-03-2008, 08:52 PM
Anh dịch lại giúp em cái firmware cho 16f887 với tần số 20M va tốc độ baud 115200 .
Thanks for all !
Bootloader được dịch với cấu hình như sau:
__CONFIG _CONFIG1, _HS_OSC & _FCMEN_OFF & _IESO_OFF & _CP_OFF & _WDT_OFF & _BOR_ON & _PWRTE_ON & _LVP_OFF & _DEBUG_OFF
__CONFIG _CONFIG2, _WRT_OFF & _BOR21V

Đính kèm là firmware bootloader, và hình chụp cho thấy bootloader chạy tốt.

Thân,

LeDuc
21-03-2008, 11:50 PM
Bootloader được dịch với cấu hình như sau:
__CONFIG _CONFIG1, _HS_OSC & _FCMEN_OFF & _IESO_OFF & _CP_OFF & _WDT_OFF & _BOR_ON & _PWRTE_ON & _LVP_OFF & _DEBUG_OFF

Đính kèm là firmware bootloader, và hình chụp cho thấy bootloader chạy tốt.

Thân,

Cảm ơn anh Nam , em đã nạp được rồi . Khi nào anh rãnh chỉ giúp em cách sửa firmware cho tiny nha . Em cũng đã sừa lại nhưng nó chỉ nhận được chip thôi, khi nạp thì vẫn can not write ... hic hic..
Thanks for all !

falleaf
22-03-2008, 01:15 PM
Cảm ơn anh Nam , em đã nạp được rồi . Khi nào anh rãnh chỉ giúp em cách sửa firmware cho tiny nha . Em cũng đã sừa lại nhưng nó chỉ nhận được chip thôi, khi nạp thì vẫn can not write ... hic hic..
Thanks for all !

Bạn cấu hình chip như thế nào, bạn hãy post lên đây. Cách sửa code không có gì khó khăn cả, chỉ cần sửa vài dòng của nó thôi, nếu bạn hiểu lập trình MPASM thì chắc chắn là bạn sẽ hiểu được cách cấu hình rất dễ dàng.

Chúc vui

LeDuc
22-03-2008, 02:17 PM
Bạn cấu hình chip như thế nào, bạn hãy post lên đây. Cách sửa code không có gì khó khăn cả, chỉ cần sửa vài dòng của nó thôi, nếu bạn hiểu lập trình MPASM thì chắc chắn là bạn sẽ hiểu được cách cấu hình rất dễ dàng.

Chúc vui
em sửa lại được rồi anh à . lúc đầu em khai báo cấu hình như sau :

__CONFIG _CP_OFF & _WDT_OFF & _PWRTE_ON & _HS_OSC & _WRT_OFF & _LVP_OFF & _CPD_OFF

Còn phần icdpictypes em thêm vào như sau :

IFDEF __16F887
#include "p16f887.inc"
IdTypePIC = 0x36
#define max_flash 0x2000
ENDIF

chỉ có thể nhận diện đươc chip mà ko nạp được .
Em đã sửa lại cấu hình giống như anh Nam và đã chạy được rồi với cấu hình như sau :

__CONFIG _CONFIG1, _HS_OSC & _FCMEN_OFF & _IESO_OFF & _CP_OFF & _WDT_OFF & _ BOR_ON & _PWRTE_ON & _LVP_OFF & _DEBUG_OFF

Lần này thì đã nạp được rồi .. Cảm ơn các anh
Nhưng em vẫn chưa hiểu phần khai báo cấu hình , bình thường khi viết chương trình em cũng khái báo 1 số cái như HS ,WDT, LVP,DEBUG . sao cái phần này lại khai báo nhiều quá , các anh có thể chỉ dẫn giúp em đưỡc ko ?

Thanks for all !

LeDuc
22-03-2008, 02:28 PM

Chúc vui

Em đã viết được rồi , rất cảm ơn các anh ...
Thanks for all !
A` cho em hòi cái này tí với tần số thạch anh 20M em khái báo như thế nào mới đúng vậy ? giải thích giúp em tí nha :
movlw xtal/1000000+1 ; for 20MHz => 11 => 1second
; cái này là em sửa giống như trong bài TUT của anh Chính báo cáo về tiny boloader ..

falleaf
22-03-2008, 02:32 PM
Bạn thử nhìn vào cấu hình của bạn, đừng tìm nguyên nhân tại sao lại khác nhau, mà hãy thử đặt câu hỏi: "Cái khác nhau đấy là cái gì?"

Hy vọng bài trả lời của bạn bạn sẽ có thể nói cái khác nhau giữa cấu hình của anh Nam và cấu hình của bạn là cái gì. Nó "hoạt động" như thế nào.

Chúc vui

quoc_thaibk
23-07-2008, 01:54 AM
1) Chỉ cần chỉnh lại linker script của chương trình ứng dụng, khi đó vùng code mà bootloader đã sử dụng sẽ không được trình biên dịch sử dụng cho bất kỳ đoạn code nào của chương trình ứng dụng. Như vậy là đủ. Bạn không cần thêm thắt gì ở file .c.
Thân,

Việc chỉnh sửa linker Script của của chương trình ứng dụng viết bằng C làm thế nào.
Anh có thể viết hoặc post hướng dẫn rõ hơn không em có mở file GLD của p30f4011 (đã có sao lưu cái gốc) vì em có đọc 1 hướng dẫn của microchip về bootloader nhưng không phải là tiny bootloader.

Cách làm việc của 2 cái khác nhau

Trên trang web của tiny bootloader có nói 1 câu như thế này:
"There are two types of bootloaders, some that require that the user reallocate his code and others that by themselves reallocate the first 4 instructions of the user program to another location and execute them when the bootloader exits"

Theo em dịch là:
Có 2 dạng bootloader:
1-Người dùng phải điều chỉnh lại chương trình của họ
2-Người dùng không phải điều chỉnh chương trình của họ mà tiny bootloader ở đây là dạng thứ 2

Nếu như em dịch đúng thì việc điều chỉnh GLD ở đây có ý nghĩa gì?
-->để chương trình dịch ra không lấn vào vùng của Bootloader --> Vậy Cấu hình thông tin gì trong GLD?

MEMORY
{
data (a!xr) : ORIGIN = 0x800, LENGTH = 2048
program (xr) : ORIGIN = 0x100, LENGTH = ((16K * 2) - 0x100)Cấu hình thông tin LENGTH của Program chăng ?

Em đã config lại bootloader của tiny cho 30f4011 chạy FRC_PLL16 baud 19200
Đã kết nối với chương trình tinybootloader được.
Nhưng nạp vào lại báo lỗi:

Could not write
ERROR!

namqn
23-07-2008, 02:45 AM
There are two types of bootloaders, some that require that the user reallocate his code and others that by themselves reallocate the first 4 instructions of the user program to another location and execute them when the bootloader exits
Đoạn văn bản trên nên được dịch như sau:
Có hai loại bootloader, một loại yêu cầu người dùng phải tái định vị code của anh ta, và loại kia tự tái định vị 4 lệnh đầu tiên của chương trình ứng dụng của người dùng vào một vị trí khác và thực thi chúng (4 lệnh đã được tái định vị) khi bootloader thoát.
Tiny Bootloader thuộc loại sau. Do đó tôi mới nói rằng bạn không cần phải chỉnh sửa gì trong code, mà chỉ phải thiết lập lại linker script để tránh việc bootloader bị ghi đè lên.

Các lệnh của dsPIC dùng 2 đơn vị PC. Do đó, nếu chương trình bootloader chiếm 100 lệnh thì linker script của bạn phải dành ra 2*100 địa chỉ cho bootloader. Làm chính xác việc này thì bạn sẽ mô tả phần program trong linker script như sau (cho dsPIC30F4011 mà bạn đang nói đến):
program (xr) : ORIGIN = 0x100, LENGTH = ((16K * 2) - 100 * 2)

Lỗi bạn đang gặp cho thấy bạn chưa ghi vào dsPIC được, hoặc ghi vào được nhưng phần mềm trên host PC không nhận được thông tin phản hồi như vậy.

Vì bạn muốn dùng bộ dao động nội của dsPIC, tôi muốn hỏi bạn đã đọc luồng này chưa:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=326

Thân,

ttai
06-11-2014, 01:43 AM
Chào anh Nam và mọi người,

Mình dùng dspic30f4011, xtal 7.3728Mhz, PLL16 và giao tiếp USB2COM với baud 115200.
Nhận bootloader OK, nạp OK nhưng sau khi nạp xong check lại PIC thì failed.
Chương trình chính mình dùng XC16 để biên dịch. Có lẽ nó ghi đè bootloader rồi?
Làm cách nào để biết? Mình đã thay đổi file linker script của dspic 4011 như post bên trên của anh Nam, biên dịch lại và nạp, kết quả cũng y chang.
Nhờ anh Nam giúp xem là chỗ nào không đúng?

P/S: Cái firmware bootloader gốc của tác giả thiệt là bó tay luôn. UART trong chú thích thì là 2 nhưng trong lệnh ASM thì là 1, lại còn là chân alternate UART1. Bạn nào dùng cái này sẽ không dịch đc bootloader. Công thức chỗ tính BRG cũng sai.
tinybootloader các bản trước hễ chạy trên máy mình là treo ngay vòng check PIC, chả hiểu sao. May quá tải thử bản mới nhất đang beta lại ổn định và nạp được, mỗi tội nạp xong mất bld.

ttai
06-11-2014, 06:53 PM
Bổ sung post trước.

Mình đã chỉnh linker script để giới hạn vùng program memory lại. Nhưng cũng chẳng mấy khác (sau khi so sánh file hex) vì chương trình mình dùng để test rất ngắn như sau:

#include <xc.h>
#include <libpic30.h>

// Configuration settings
_FOSC(CSW_FSCM_OFF & XT_PLL16); // Fosc=16x7.5MHz, i.e. 30 MIPS
_FWDT(WDT_OFF); // Watchdog timer off
_FBORPOR(PWRT_OFF & MCLR_DIS); // Disable reset pin
_FGS(GWRP_OFF & CODE_PROT_OFF);
_FICD(PGD);

int main(void)
{
// Make RD0 a digital output
_TRISE0 = 0;
_TRISE1=0;

// Blink LED on RD0
while(1)
{
_LATE0 = 1;
_LATE1=0;
__delay32(15000000);
_LATE0 = 0;
_LATE1 = 1;
__delay32(15000000);
}
}
File Hex sau khi biên dịch bằng XC16 có cấu trúc sau:

Line Address PSV Address Data Opcode Label Disassembly

1 0000 ---- ---- 040100 goto 0x000100
2 0002 ---- ---- 000000 nop
3 .................................................
.................................................. .....
129 0100 ---- ---- 20800F mov.w #0x800,w15
130 0102 ---- ---- 20FF0E mov.w #0xff0,w14
131 0104 ---- ---- 88010E mov.w w14,0x0020
132 0106 ---- ---- 000000 nop
133 0108 ---- ---- 200000 mov.w #0x0,w0
134 010A ---- ---- E00000 cp0.w w0
135 010C ---- ---- 320002 bra z, 0x000112
136 010E ---- ---- 200100 mov.w #0x10,w0
137 0110 ---- ---- 880220 mov.w w0,0x0044
138 0112 ---- ---- 07000C rcall 0x00012c
139 0114 ---- ---- 201D60 mov.w #0x1d6,w0
140 0116 ---- ---- 200001 mov.w #0x0,w1
141 0118 ---- ---- 070011 rcall 0x00013c
142 011A ---- ---- 200000 mov.w #0x0,w0
143 011C ---- ---- E00000 cp0.w w0
144 011E ---- ---- 320002 bra z, 0x000124
145 0120 ---- ---- 020000 call 0x000000
146 0122 ---- ---- 000000 nop
147 0124 ---- ---- 02019E call 0x00019e
148 0126 ---- ---- 000000 nop
149 0128 ---- ---- DA4000 ReservedBR
150 012A ---- ---- FE0000 reset
151 012C ---- ---- A94044 bclr.b 0x0044,#2
152 012E ---- ---- 200000 mov.w #0x0,w0
153 0130 ---- ---- E00000 cp0.w w0
154 0132 ---- ---- 320003 bra z, 0x00013a
155 0134 ---- ---- 200000 mov.w #0x0,w0
156 0136 ---- ---- 8801A0 mov.w w0,0x0034
157 0138 ---- ---- A84044 bset.b 0x0044,#2
158 013A ---- ---- 060000 return
159 013C ---- ---- 880191 mov.w w1,0x0032
160 013E ---- ---- 780080 mov.w w0,w1
161 0140 ---- ---- EB0000 clr.w w0
162 0142 ---- ---- 370015 bra 0x00016e
163 0144 ---- ---- 4080E2 add.w w1,#2,w1
164 0146 ---- ---- B4A032 addc.w 0x0032
165 0148 ---- ---- BA0191 tblrdl.w [w1],w3
166 014A ---- ---- 4080E2 add.w w1,#2,w1
167 014C ---- ---- B4A032 addc.w 0x0032
168 014E ---- ---- BA0291 tblrdl.w [w1],w5
169 0150 ---- ---- 4080E2 add.w w1,#2,w1
170 0152 ---- ---- B4A032 addc.w 0x0032
171 0154 ---- ---- EB0200 clr.w w4
172 0156 ---- ---- DE2B47 lsr w5,#7,w6
173 0158 ---- ---- B207F5 and.w #0x7f,w5
174 015A ---- ---- E12C60 cp.b w5,#0
175 015C ---- ---- 3A0004 bra nz, 0x000166
176 015E ---- ---- EB5900 clr.b [w2++]
177 0160 ---- ---- E90183 dec.w w3,w3
178 0162 ---- ---- 3EFFFD bra gtu, 0x00015e
179 0164 ---- ---- 370004 bra 0x00016e
180 0166 ---- ---- E12861 cp.w w5,#1
181 0168 ---- ---- 320001 bra z, 0x00016c
182 016A ---- ---- EB8200 setm.w w4
183 016C ---- ---- 070004 rcall 0x000176
184 016E ---- ---- BA0111 tblrdl.w [w1],w2
185 0170 ---- ---- E00002 cp0.w w2
186 0172 ---- ---- 3AFFE8 bra nz, 0x000144
187 0174 ---- ---- 060000 return
188 0176 ---- ---- BA5931 tblrdl.b [w1++],[w2++]
189 0178 ---- ---- E90183 dec.w w3,w3
190 017A ---- ---- 32000C bra z, 0x000194
191 017C ---- ---- BA5921 tblrdl.b [w1--],[w2++]
192 017E ---- ---- E90183 dec.w w3,w3
193 0180 ---- ---- 320008 bra z, 0x000192
194 0182 ---- ---- E00004 cp0.w w4
195 0184 ---- ---- 3A0003 bra nz, 0x00018c
196 0186 ---- ---- 4080E2 add.w w1,#2,w1
197 0188 ---- ---- B4A032 addc.w 0x0032
198 018A ---- ---- 37FFF5 bra 0x000176
199 018C ---- ---- BAD911 tblrdh.b [w1],[w2++]
200 018E ---- ---- E90183 dec.w w3,w3
201 0190 ---- ---- 3AFFFA bra nz, 0x000186
202 0192 ---- ---- E80081 inc.w w1,w1
203 0194 ---- ---- 4080E1 add.w w1,#1,w1
204 0196 ---- ---- B4A032 addc.w 0x0032
205 0198 ---- ---- 060000 return
206 019A ---- ---- DA4000 ReservedBR
207 019C ---- ---- FE0000 reset
208 019E ---- ---- FA0000 lnk #0x0
209 01A0 ---- ---- A902D8 bclr.b 0x02d8,#0
210 01A2 ---- ---- A922D8 bclr.b 0x02d8,#1
211 01A4 ---- ---- A802DC bset.b 0x02dc,#0
212 01A6 ---- ---- A922DC bclr.b 0x02dc,#1
213 01A8 ---- ---- 2E1C00 mov.w #0xe1c0,w0
214 01AA ---- ---- 200E41 mov.w #0xe4,w1
215 01AC ---- ---- 070006 rcall 0x0001ba
216 01AE ---- ---- A902DC bclr.b 0x02dc,#0
217 01B0 ---- ---- A822DC bset.b 0x02dc,#1
218 01B2 ---- ---- 2E1C00 mov.w #0xe1c0,w0
219 01B4 ---- ---- 200E41 mov.w #0xe4,w1
220 01B6 ---- ---- 070001 rcall 0x0001ba
221 01B8 ---- ---- 37FFF5 bra 0x0001a4
222 01BA ---- ---- B13FF0 sub.w w0,#0x3ff
223 01BC ---- ---- B18001 subb.w w1,#0x0
224 01BE ---- ---- 350006 bra lts, 0x0001cc
225 01C0 ---- ---- 0903EE repeat #1006
226 01C2 ---- ---- 000000 nop
227 01C4 ---- ---- B13F40 sub.w w0,#0x3f4
228 01C6 ---- ---- B18001 subb.w w1,#0x0
229 01C8 ---- ---- 3DFFFB bra ges, 0x0001c0
230 01CA ---- ---- B00010 add.w #0x1,w0
231 01CC ---- ---- B03F20 add.w #0x3f2,w0
232 01CE ---- ---- 350002 bra lts, 0x0001d4
233 01D0 ---- ---- 098000 repeat w0
234 01D2 ---- ---- 000000 nop
235 01D4 ---- ---- 060000 return
236 01D6 ---- ---- 000000 nop

Phần sau rỗng (nopr)

Sau khi nạp thành công file hex này dùng tiny bootloader, không thể check PIC được nữa. Mình đọc lại file hex trên chip, và nó như sau:

Line Address PSV Address Data Opcode Label Disassembly

1 0000 ---- ---- 047F40 goto 0x007f40
2 0002 ---- ---- 000000 nop
.................................................. .....
.................................................. ........
129 0100 ---- ---- 20800F mov.w #0x800,w15
130 0102 ---- ---- 20FF0E mov.w #0xff0,w14
131 0104 ---- ---- 88010E mov.w w14,0x0020
132 0106 ---- ---- 000000 nop
133 0108 ---- ---- 200000 mov.w #0x0,w0
134 010A ---- ---- E00000 cp0.w w0
135 010C ---- ---- 320002 bra z, 0x000112
136 010E ---- ---- 200100 mov.w #0x10,w0
137 0110 ---- ---- 880220 mov.w w0,0x0044
138 0112 ---- ---- 07000C rcall 0x00012c
139 0114 ---- ---- 201D60 mov.w #0x1d6,w0
140 0116 ---- ---- 200001 mov.w #0x0,w1
141 0118 ---- ---- 070011 rcall 0x00013c
142 011A ---- ---- 200000 mov.w #0x0,w0
143 011C ---- ---- E00000 cp0.w w0
144 011E ---- ---- 320002 bra z, 0x000124
145 0120 ---- ---- 020000 call 0x000000
146 0122 ---- ---- 000000 nop
147 0124 ---- ---- 02019E call 0x00019e
148 0126 ---- ---- 000000 nop
149 0128 ---- ---- DA4000 ReservedBR
150 012A ---- ---- FE0000 reset
151 012C ---- ---- A94044 bclr.b 0x0044,#2
152 012E ---- ---- 200000 mov.w #0x0,w0
153 0130 ---- ---- E00000 cp0.w w0
154 0132 ---- ---- 320003 bra z, 0x00013a
155 0134 ---- ---- 200000 mov.w #0x0,w0
156 0136 ---- ---- 8801A0 mov.w w0,0x0034
157 0138 ---- ---- A84044 bset.b 0x0044,#2
158 013A ---- ---- 060000 return
159 013C ---- ---- 880191 mov.w w1,0x0032
160 013E ---- ---- 780080 mov.w w0,w1
161 0140 ---- ---- EB0000 clr.w w0
162 0142 ---- ---- 370015 bra 0x00016e
163 0144 ---- ---- 4080E2 add.w w1,#2,w1
164 0146 ---- ---- B4A032 addc.w 0x0032
165 0148 ---- ---- BA0191 tblrdl.w [w1],w3
166 014A ---- ---- 4080E2 add.w w1,#2,w1
167 014C ---- ---- B4A032 addc.w 0x0032
168 014E ---- ---- BA0291 tblrdl.w [w1],w5
169 0150 ---- ---- 4080E2 add.w w1,#2,w1
170 0152 ---- ---- B4A032 addc.w 0x0032
171 0154 ---- ---- EB0200 clr.w w4
172 0156 ---- ---- DE2B47 lsr w5,#7,w6
173 0158 ---- ---- B207F5 and.w #0x7f,w5
174 015A ---- ---- E12C60 cp.b w5,#0
175 015C ---- ---- 3A0004 bra nz, 0x000166
176 015E ---- ---- EB5900 clr.b [w2++]
177 0160 ---- ---- E90183 dec.w w3,w3
178 0162 ---- ---- 3EFFFD bra gtu, 0x00015e
179 0164 ---- ---- 370004 bra 0x00016e
180 0166 ---- ---- E12861 cp.w w5,#1
181 0168 ---- ---- 320001 bra z, 0x00016c
182 016A ---- ---- EB8200 setm.w w4
183 016C ---- ---- 070004 rcall 0x000176
184 016E ---- ---- BA0111 tblrdl.w [w1],w2
185 0170 ---- ---- E00002 cp0.w w2
186 0172 ---- ---- 3AFFE8 bra nz, 0x000144
187 0174 ---- ---- 060000 return
188 0176 ---- ---- BA5931 tblrdl.b [w1++],[w2++]
189 0178 ---- ---- E90183 dec.w w3,w3
190 017A ---- ---- 32000C bra z, 0x000194
191 017C ---- ---- BA5921 tblrdl.b [w1--],[w2++]
192 017E ---- ---- E90183 dec.w w3,w3
193 0180 ---- ---- 320008 bra z, 0x000192
194 0182 ---- ---- E00004 cp0.w w4
195 0184 ---- ---- 3A0003 bra nz, 0x00018c
196 0186 ---- ---- 4080E2 add.w w1,#2,w1
197 0188 ---- ---- B4A032 addc.w 0x0032
198 018A ---- ---- 37FFF5 bra 0x000176
199 018C ---- ---- BAD911 tblrdh.b [w1],[w2++]
200 018E ---- ---- E90183 dec.w w3,w3
201 0190 ---- ---- 3AFFFA bra nz, 0x000186
202 0192 ---- ---- E80081 inc.w w1,w1
203 0194 ---- ---- 4080E1 add.w w1,#1,w1
204 0196 ---- ---- B4A032 addc.w 0x0032
205 0198 ---- ---- 060000 return
206 019A ---- ---- DA4000 ReservedBR
207 019C ---- ---- FE0000 reset
208 019E ---- ---- FA0000 lnk #0x0
209 01A0 ---- ---- A902D8 bclr.b 0x02d8,#0
210 01A2 ---- ---- A922D8 bclr.b 0x02d8,#1
211 01A4 ---- ---- A802DC bset.b 0x02dc,#0
212 01A6 ---- ---- A922DC bclr.b 0x02dc,#1
213 01A8 ---- ---- 2E1C00 mov.w #0xe1c0,w0
214 01AA ---- ---- 200E41 mov.w #0xe4,w1
215 01AC ---- ---- 070006 rcall 0x0001ba
216 01AE ---- ---- A902DC bclr.b 0x02dc,#0
217 01B0 ---- ---- A822DC bset.b 0x02dc,#1
218 01B2 ---- ---- 2E1C00 mov.w #0xe1c0,w0
219 01B4 ---- ---- 200E41 mov.w #0xe4,w1
220 01B6 ---- ---- 070001 rcall 0x0001ba
221 01B8 ---- ---- 37FFF5 bra 0x0001a4
222 01BA ---- ---- B13FF0 sub.w w0,#0x3ff
223 01BC ---- ---- B18001 subb.w w1,#0x0
224 01BE ---- ---- 350006 bra lts, 0x0001cc
225 01C0 ---- ---- 0903EE repeat #1006
226 01C2 ---- ---- 000000 nop
227 01C4 ---- ---- B13F40 sub.w w0,#0x3f4
228 01C6 ---- ---- B18001 subb.w w1,#0x0
229 01C8 ---- ---- 3DFFFB bra ges, 0x0001c0
230 01CA ---- ---- B00010 add.w #0x1,w0
231 01CC ---- ---- B03F20 add.w #0x3f2,w0
232 01CE ---- ---- 350002 bra lts, 0x0001d4
233 01D0 ---- ---- 098000 repeat w0
234 01D2 ---- ---- 000000 nop
235 01D4 ---- ---- 060000 return
236 01D6 ---- ---- 000000 nop
237 01D8 ---- ---- FFFFFF nopr
238 01DA ---- ---- FFFFFF nopr
239 01DC ---- ---- FFFFFF nopr
240 01DE ---- ---- FFFFFF nopr
241 01E0 ---- ---- FFFFFF nopr
242 01E2 ---- ---- FFFFFF nopr
243 01E4 ---- ---- FFFFFF nopr
244 01E6 ---- ---- FFFFFF nopr
245 01E8 ---- ---- FFFFFF nopr
246 01EA ---- ---- FFFFFF nopr
247 01EC ---- ---- FFFFFF nopr
248 01EE ---- ---- FFFFFF nopr
249 01F0 ---- ---- FFFFFF nopr
250 01F2 ---- ---- FFFFFF nopr
251 01F4 ---- ---- FFFFFF nopr
252 01F6 ---- ---- FFFFFF nopr
253 01F8 ---- ---- FFFFFF nopr
254 01FA ---- ---- FFFFFF nopr
255 01FC ---- ---- FFFFFF nopr
256 01FE ---- ---- FFFFFF nopr
.................................................. .................................
...............Trong đoạn này chỉ là "nop", opcode 000000........................
16257 7F00 ---- ---- FFFFFF nopr
16258 7F02 ---- ---- FFFFFF nopr
16259 7F04 ---- ---- FFFFFF nopr
16260 7F06 ---- ---- FFFFFF nopr
16261 7F08 ---- ---- FFFFFF nopr
16262 7F0A ---- ---- FFFFFF nopr
16263 7F0C ---- ---- FFFFFF nopr
16264 7F0E ---- ---- FFFFFF nopr
16265 7F10 ---- ---- FFFFFF nopr
16266 7F12 ---- ---- FFFFFF nopr
16267 7F14 ---- ---- FFFFFF nopr
16268 7F16 ---- ---- FFFFFF nopr
16269 7F18 ---- ---- FFFFFF nopr
16270 7F1A ---- ---- FFFFFF nopr
16271 7F1C ---- ---- FFFFFF nopr
16272 7F1E ---- ---- FFFFFF nopr
16273 7F20 ---- ---- FFFFFF nopr
16274 7F22 ---- ---- FFFFFF nopr
16275 7F24 ---- ---- FFFFFF nopr
16276 7F26 ---- ---- FFFFFF nopr
16277 7F28 ---- ---- FFFFFF nopr
16278 7F2A ---- ---- FFFFFF nopr
16279 7F2C ---- ---- FFFFFF nopr
16280 7F2E ---- ---- FFFFFF nopr
16281 7F30 ---- ---- FFFFFF nopr
16282 7F32 ---- ---- FFFFFF nopr
16283 7F34 ---- ---- FFFFFF nopr
16284 7F36 ---- ---- FFFFFF nopr
16285 7F38 ---- ---- 040100 goto 0x000100
16286 7F3A ---- ---- 000000 nop
16287 7F3C ---- ---- FFFFFF nopr
16288 7F3E ---- ---- FFFFFF nopr
16289 7F40 ---- ---- 2088CF mov.w #0x88c,w15
16290 7F42 ---- ---- 20FF00 mov.w #0xff0,w0
16291 7F44 ---- ---- 880100 mov.w w0,0x0020
16292 7F46 ---- ---- 000000 nop
16293 7F48 ---- ---- 280000 mov.w #0x8000,w0
16294 7F4A ---- ---- 8810B0 mov.w w0,0x0216
16295 7F4C ---- ---- 204000 mov.w #0x400,w0
16296 7F4E ---- ---- 8810C0 mov.w w0,0x0218
16297 7F50 ---- ---- 2000F0 mov.w #0xf,w0
16298 7F52 ---- ---- 8810F0 mov.w w0,0x021e
16299 7F54 ---- ---- 208004 mov.w #0x800,w4
16300 7F56 ---- ---- 07002F rcall 0x007fb6
16301 7F58 ---- ---- B14C11 sub.b w1,#0xc1
16302 7F5A ---- ---- 3A003A bra nz, 0x007fd0
16303 7F5C ---- ---- B3C752 mov.b #0x75,w2
16304 7F5E ---- ---- 8810D2 mov.w w2,0x021a
16305 7F60 ---- ---- B3C4B2 mov.b #0x4b,w2
16306 7F62 ---- ---- 8810D2 mov.w w2,0x021a
16307 7F64 ---- ---- EB0680 clr.w w13
16308 7F66 ---- ---- 208004 mov.w #0x800,w4
16309 7F68 ---- ---- 200046 mov.w #0x4,w6
16310 7F6A ---- ---- 070025 rcall 0x007fb6
16311 7F6C ---- ---- E90306 dec.w w6,w6
16312 7F6E ---- ---- 3AFFFD bra nz, 0x007f6a
16313 7F70 ---- ---- 80400C mov.w 0x0800,w12
16314 7F72 ---- ---- 804013 mov.w 0x0802,w3
16315 7F74 ---- ---- 880193 mov.w w3,0x0032
16316 7F76 ---- ---- 200616 mov.w #0x61,w6
16317 7F78 ---- ---- 07001E rcall 0x007fb6
16318 7F7A ---- ---- E90306 dec.w w6,w6
16319 7F7C ---- ---- 3AFFFD bra nz, 0x007f78
16320 7F7E ---- ---- E0000D cp0.w w13
16321 7F80 ---- ---- 320003 bra z, 0x007f88
16322 7F82 ---- ---- B3C4E2 mov.b #0x4e,w2
16323 7F84 ---- ---- 8810D2 mov.w w2,0x021a
16324 7F86 ---- ---- 37FFEE bra 0x007f64
16325 7F88 ---- ---- BB0E00 tblwtl.w w0,[w12]
16326 7F8A ---- ---- 240410 mov.w #0x4041,w0
16327 7F8C ---- ---- FE6000 clrwdt
16328 7F8E ---- ---- 07000A rcall 0x007fa4
16329 7F90 ---- ---- 208044 mov.w #0x804,w4
16330 7F92 ---- ---- 08001F do #31,0x007f9c
16331 7F94 ---- ---- 000003 nop
16332 7F96 ---- ---- BB5E34 tblwtl.b [w4++],[w12++]
16333 7F98 ---- ---- BB5634 tblwtl.b [w4++],[w12--]
16334 7F9A ---- ---- BBCE34 tblwth.b [w4++],[w12]
16335 7F9C ---- ---- E8860C inc2.w w12,w12
16336 7F9E ---- ---- 240010 mov.w #0x4001,w0
16337 7FA0 ---- ---- 070001 rcall 0x007fa4
16338 7FA2 ---- ---- 37FFDE bra 0x007f60
16339 7FA4 ---- ---- 883B00 mov.w w0,0x0760
16340 7FA6 ---- ---- 200550 mov.w #0x55,w0
16341 7FA8 ---- ---- 883B30 mov.w w0,0x0766
16342 7FAA ---- ---- 200AA0 mov.w #0xaa,w0
16343 7FAC ---- ---- 883B30 mov.w w0,0x0766
16344 7FAE ---- ---- A8E761 bset.b 0x0761,#7
16345 7FB0 ---- ---- 000000 nop
16346 7FB2 ---- ---- 000000 nop
16347 7FB4 ---- ---- 060000 return
16348 7FB6 ---- ---- 20020A mov.w #0x20,w10
16349 7FB8 ---- ---- 20000B mov.w #0x0,w11
16350 7FBA ---- ---- AE0218 btss.b 0x0218,#0
16351 7FBC ---- ---- 370004 bra 0x007fc6
16352 7FBE ---- ---- 8010E1 mov.w 0x021c,w1
16353 7FC0 ---- ---- 785A01 mov.b w1,[w4++]
16354 7FC2 ---- ---- 40C68D add.b w1,w13,w13
16355 7FC4 ---- ---- 060000 return
16356 7FC6 ---- ---- FE6000 clrwdt
16357 7FC8 ---- ---- E9058B dec.w w11,w11
16358 7FCA ---- ---- 3AFFF7 bra nz, 0x007fba
16359 7FCC ---- ---- E9050A dec.w w10,w10
16360 7FCE ---- ---- 3AFFF4 bra nz, 0x007fb8
16361 7FD0 ---- ---- EF2216 clr.w 0x0216
16362 7FD2 ---- ---- 37FFB2 bra 0x007f38
16363 7FD4 ---- ---- 000800 nop
16364 7FD6 ---- ---- 00008C nop
16365 7FD8 ---- ---- 000000 nop
16366 7FDA ---- ---- 000000 nop
16367 7FDC ---- ---- FE0000 reset
16368 7FDE ---- ---- FFFFFF nopr
16369 7FE0 ---- ---- FFFFFF nopr
16370 7FE2 ---- ---- FFFFFF nopr
16371 7FE4 ---- ---- FFFFFF nopr
16372 7FE6 ---- ---- FFFFFF nopr
16373 7FE8 ---- ---- FFFFFF nopr
16374 7FEA ---- ---- FFFFFF nopr
16375 7FEC ---- ---- FFFFFF nopr
16376 7FEE ---- ---- FFFFFF nopr
16377 7FF0 ---- ---- FFFFFF nopr
16378 7FF2 ---- ---- FFFFFF nopr
16379 7FF4 ---- ---- FFFFFF nopr
16380 7FF6 ---- ---- FFFFFF nopr
16381 7FF8 ---- ---- FFFFFF nopr
16382 7FFA ---- ---- FFFFFF nopr
16383 7FFC ---- ---- FFFFFF nopr
16384 7FFE ---- ---- FFFFFF nopr

Mình so sánh configuration bits thì nó tương đương nhau (chứ không hoàn toàn giống nhau, vẫn có đủ các mode cần thiết như nhau nhưng giá trị các thanh ghi CONFIG khác nhau).

Mình có thắc mắc là cái hex đọc lên từ chip như vậy, thì nó vẫn còn bootloader chứ không bị ghi đè, tại sao lại không check được PIC?

ttai
06-11-2014, 07:19 PM
Update,

Sau khi biên dịch lại code bootloader và code chương trình dùng chân MCLR để reset (MCLR_EN), và chỉnh lại mạch để dùng chân MCLR thì bootloader đã chạy ok.

p/s: nhờ vụ này mà mình tìm được vài bootloader khác và đã test.
1. một chương trình nguồn mở tinybootloader+ cho PIC và AVR, dựa trên bản tinybootloader này. Nó ở đây: tinypicbootload.sourceforge.net
Có thể sử dụng được trên linux, win và mac. Mã nguồn soft trên PC mở nên có thể chỉnh sửa. Mã nguồn file asm cho PIC được ghi rất tường minh, dễ dàng chỉnh sửa. Forum trên sourceforge khá tích cực. Cũng chỉ chưa tới 100 words.
2. dsloader30. Thằng này thì mình thấy nó cần tới gần 150 words. Chỉ được cái file asm ghi rất tường minh và chuyên nghiệp, gần như dễ chỉnh sửa nhất cho newbie. Chương trình trên PC thì cũng "có vẻ" chuyên nghiệp nhưng những tính năng trên tinybootloader có thì đôi khi dsloader30 yêu cầu mua bản pro. Khởi động chậm, vì nó còn check update.

Nói chung nếu ai xài linux thì có thể dùng tinybootloader+ phía trên.