PDA

View Full Version : dung cam bien de dong mo cua tu dong

cuong
16-11-2005, 03:33 PM
minh muon lam mot mach dien dung cam bien de dong mo cua tu dong ma ko biet bat dau tu dau ban nao biet thi cho minh hay voi tai vi minh cung moi vo chuyen nghanh nen ko thao lam
cam on nhieu

thaychua
03-12-2005, 10:22 AM
Bạn thử dùng cảm biến hồng ngoại, mạch dùng IC555 để phát và IC567 để thu hồng ngoại.

itgate
01-01-2006, 09:25 PM
Bác nào có sơ đồ nguyên lý thì đưa lên cho em hoc hỏi với!!!

dandiennang
10-01-2006, 10:05 AM
các bạn vô đây xem.
http://www.diendandientu.com/diendandientu/mvnforum/listthreads?forum=35 (http://)

techpro
09-09-2006, 12:46 PM
Nếu bạn không phải chuyên ngành thì để thiết kế được cảm biến chạy ổn đinh có cơ chế chống nhiễu tốt sẽ rất khó. Đây là mình chưa tính đến khẳ năng môi trường hoạt động thay đổi.

tienhung
02-05-2007, 10:23 PM
Mình Rất Muốn Tìm Hiểu Về Các Loại Cảm Biến Có Thể Dùng để Làm Cửa Tự động, Nhưng Hiện Nay Mình Không Có Nhiều Thông Tin Về Chúng , Rất Mong Sự Giúp đỡ Của Các Bạn,cảm ơn Bạn

igbt
03-05-2007, 09:50 PM
Em da thu cai link cua bac dandiennang ma khong duoc. Em cung dang tim hieu ve cua tu dong ma chua 1 lan duoc tiep xúc voi no (mien nui ma!). Khong biet thuat toan dieu khien no the nao cac bac nhi?

Mecha
04-05-2007, 02:08 AM
Đóng mở cửa tự động mà các bạn đang bàn ở đây có phải là ở trong các tòa nhà hiện đại như khách sạn, siêu thị? Mình nghĩ đây chỉ là bài toán điều khiển ON/OFF thôi mà. Dùng cảm biến (siêu âm, hồng ngoại, tiệm cận điện dung,...) để phát hiện đối tượng, sau đó thông qua mạch điều khiển đơn giản => cơ cấu chấp hành (motor, khí nén) để đóng/mở cửa.

tienhung
12-06-2007, 09:42 PM
theo mình đơn giản nhất là dùng cảm biến hồng ngoại, phát ra qua led hồng ngoại và thu qua con tsop

0101344469
08-09-2007, 06:06 PM
mình muốn làm một tiểu luận về bộ 'cảm biến' bạn nào biết giúp mình với

vuduckhiem
22-12-2007, 10:30 AM
Bạn thử dùng cảm biến hồng ngoại, mạch dùng IC555 để phát và IC567 để thu hồng ngoại.
so do nguyen ly dau ,noi co sach mach co chung chu

beobom
08-01-2008, 12:50 AM
Đóng mở cửa tự động mà các bạn đang bàn ở đây có phải là ở trong các tòa nhà hiện đại như khách sạn, siêu thị? Mình nghĩ đây chỉ là bài toán điều khiển ON/OFF thôi mà. Dùng cảm biến (siêu âm, hồng ngoại, tiệm cận điện dung,...) để phát hiện đối tượng, sau đó thông qua mạch điều khiển đơn giản => cơ cấu chấp hành (motor, khí nén) để đóng/mở cửa.

Em đang rất quan tâm, nhưng em thắc mắc vấn đề là dùng loại cảm biến để phát hiện đối tượng cụ thể sẽ ra sao,nên chọn loại cảm biến nào. Đang mày mò,mọi người chỉ giúp

123vietnam
08-01-2008, 07:35 PM
ý cuaqr bạn định làm cảm biến để tự động đóng mở loại cửa nào???

kai_2412
17-01-2008, 10:40 AM
Tớ cũng đang tìm hiểu về nó! Không biết dùng loại cảm biến nào sẽ tốt, vì thế đàu tiên có lẽ chúng ta nên xem tính năng, công dụng của các lại CB khả năng nhận bít ( khoảng cách, độ nhạy, chống nhiễu..)>>chọn loại phù hợp! Sau đó tờ nghĩ rằng nó cần có 1 mach điều khiển đóng ngắt cái nguồn cấp cho motor thực hiện đóng mở cửa ( đảo chiều động cơ) khi có tín hiệu từ CB truyền đến, tớ nghĩ rằng sẽ dùng rơle để thực hiện việc này,... Ngoài ra còn các phương pháp dùng biến tần hay PLC gì đó thì tó ko biết hihi...nói chung là tớ mới hình thành ý tưởng như vậy thôi, các bạn góp ý để nó hoàn chỉnh hơn nhé

nguyendinhtuan
20-01-2008, 01:48 AM
có nhiều cách để làm đề tài này, thông thường các cửa tự động dùng cảm biến hồng ngoại. hoặc bạn có thể dùng cảm biến siêu âm để nhận biết người đến trước cửa.

lop dien tu 04
24-02-2008, 08:48 PM
toi thay cac y kien cua cac Ban dua ra la rat hay nhung theo toi nghi chung ta phai thiet thuc hon nua.bang cach chung ta hay chao doi truc tiep cho nhau qua day dc ko vay?
hay thong qua dien thoai nua, toi cung dang va da bat dau lam he thong cua tu dong neu ban nao muon biet hay chao doi de giup cho "đề tài" cua chung ta dat hiẹu suat cao nhat thi sin lien he 01689469259 . con theo toi chung ta len dung cam bien hong ngoai ,bien tan de lam cho mo to buoc quay nguoc lai khi cua dong , mo to buoc va mot mach dieu khien de dieu khien mo to chay va dong mo cua tu . toi rat muon gui so do nhung ko biet lam the nao

livewire
01-03-2008, 11:51 PM
hay đấy! tôi cũng bắt đầu tìm hiểu về vấn đề này. Chúng ta có thể trao đổi online một hôm ko nhỉ?
livewire.vn@gmail.com

hoadainhan
06-06-2008, 02:01 PM
có ai có : sử dụng vi điều khiển PIC 16f877a.h xây dựng modul điều khiển đóng ngắt tự động hệ thống đèn chiếu sáng trong phòng, cầu thang.... dựa vào cảm biến ánh sáng và trạng thái đóng mở

LeDuc
08-06-2008, 11:13 AM
có ai có : sử dụng vi điều khiển PIC 16f877a.h xây dựng modul điều khiển đóng ngắt tự động hệ thống đèn chiếu sáng trong phòng, cầu thang.... dựa vào cảm biến ánh sáng và trạng thái đóng mở
Nếu bạn đã sử dụng pic 16f877a thì việc này đơn giản rất nhiều . Dùng adc để cảm nhận ánh sáng bên ngoài , dùng eeprom để pic có thể học được nhiều trạng thái cần xử lý , còn việc đèn chiếu sáng thì chỉ cần đóng ngắt role là được rồi .

tmtm
08-06-2008, 04:02 PM
Nếu bạn đã sử dụng pic 16f877a thì việc này đơn giản rất nhiều . Dùng adc để cảm nhận ánh sáng bên ngoài , dùng eeprom để pic có thể học được nhiều trạng thái cần xử lý , còn việc đèn chiếu sáng thì chỉ cần đóng ngắt role là được rồi .

Anh LeDuc có thể nói rõ hơn về vấn đề ''dùng eeprom để pic có thể học được nhiều trạng thái cần xử lý'' giúp em được ko? Em chưa hiểu lắm!

LeDuc
09-06-2008, 11:23 AM
Anh LeDuc có thể nói rõ hơn về vấn đề ''dùng eeprom để pic có thể học được nhiều trạng thái cần xử lý'' giúp em được ko? Em chưa hiểu lắm!
việc này cũng dễ dàng thôi ,. Khi ánh sáng môi trường thay đổi ứng với giá trị AD của nó cũng thay đổi , ta chỉ cần lưu giá trị AD đó vào eeprom . Khi hoạt động vi điều khiển của ta chỉ việc so sanh giá trị AD trong bộ nhớ eeprom với giá trị AD của môi trường bên ngoài , ứng với mức thay đổi như thế nào thì ta qui định một hành động nào đó .. cái này tùy giải thuật và yêu cầu của từng người .. Đơn giản chỉ là vậy thôi ..

lion
10-06-2008, 12:00 AM
điều khiên đóng mở = ánh sáng thì cấn quai' gì phải dùng đến bộ A/D
ông bạn ma` nắm tốt ngoại vi thì viêc trên rất đơn gian

tmtm
10-06-2008, 08:58 AM

Vậy theo bạn, ta có thể làm như thế nào?

LeDuc
11-06-2008, 09:37 AM

Tôi vẫn kô hiểu tại sao khi mạch chủ đã sử dụng vi điểu khiển mà kô biết tận dụng khối AD , để phần cứng thêm gọn nhẹ , và xử lý thông minh thêm ... kô lẽ phải cứ phải gắng opamp là tốt sao ???
Tôi nghĩ ông bạn nên đọc lại yêu cầu của hoadainhan đi ...

lion
12-06-2008, 11:16 PM
chỉ cần dùng " quang trở " cho qua 1 con transistor khuyech đại dòng cua nó lên rồi
cho nó qua bộ đệm (vi dụ cổng AND chẳng hạn) để ra được bit 0 hoặc bit 1 .
bây giời cho nó vào PIC để xử lý .

PIC núc này xử lý sẽ đơn giản hơn ,PIC ko phải mất thời gian chuyên đổi A/D , thời gian này ta cho PIC làm cac' công việc phức tạp hơn .

mọi viêc ko nhất thiết cứ phải phức tạp hóa vấn đề .

tuy nhiên để học tập và làm quen với PIC thì làm như cách của LÊ ĐỨC cung đươc

picpen
12-06-2008, 11:51 PM
mạch nạp cho 89c51 nhiều chi chít,nếu bạn đang cần mạch nạp để dùng,mình khuyên bạn nên mua một chiếc về dùng thay vì phải mò mẫm tìm sơ đồ,làm mạch(khoảng 100k ).nếu tự làm sẽ tốn nhiều thời,chưa chắc mạch đã chạy ổn định(thậm chí tốn tiền hơn là bạn mua)

tmtm
20-06-2008, 09:09 PM
Em vẫn băn khoăn 1 điều, khi có 1 người đi tới, cửa mở, chờ một thời gian, đóng lại (hoặc chưa kịp đóng), đúng lúc đó có một người đi tới, cửa lại tiếp tục được giữ lại hoặc mở khi đang trong quá trình đóng. Vậy trong chương trình cho vi điều khiển (ví dụ PIC) thì người ta dùng ngắt ngoài hay các câu lệnh diều kiện thông thường?
Em xin lỗi vì hỏi không đúng chủ đề của luồng!

LeDuc
20-06-2008, 10:25 PM
Em vẫn băn khoăn 1 điều, khi có 1 người đi tới, cửa mở, chờ một thời gian, đóng lại (hoặc chưa kịp đóng), đúng lúc đó có một người đi tới, cửa lại tiếp tục được giữ lại hoặc mở khi đang trong quá trình đóng. Vậy trong chương trình cho vi điều khiển (ví dụ PIC) thì người ta dùng ngắt ngoài hay các câu lệnh diều kiện thông thường?
Em xin lỗi vì hỏi không đúng chủ đề của luồng!

Cái này thì tùy vào bạn sử dụng chip gì . nếu chip có ngắt thì sử dụng ngắt cho tiện nếu kô sử dụng câu lệnh thông thường cũng được , quan trọng là giải thuật mình viết thế nào thôi hà ... Nhưng đa số là người ta muốn giá thành rẻ nên chip sử dụng thường là chip kô có gì cả , mà chỉ có I/O và 1 timer thôi .

nmhai
20-06-2008, 11:36 PM
Để làm đc một cửa tự đông hoàn chỉnh bạn cần có những thứ sau:
- Một cảm biến phát hiện chuyển động (còn dc gọi là mắt thần). Cái này có bán ở các cửa hàng tự động với khá nhiều loại, sử dụng rất dễ dàng. Các bạn cũng có thể tự làm nhưng chắc chắn là ko đảm bảo chất lượng.
- Một bộ microcontroller(có thể dùng PIC) + mạch công suất để điểu khiển tốc độ của động cơ đóng mở cửa.
Khi cảm biến phát hiện được vật chuyển động nó sẽ báo về cho vi điều khiển để đóng hay mở cửa. Phải điều khiển đươc tốc độ của động cơ để đảm bảo cửa chạy smooth.

tmtm
21-06-2008, 11:56 AM
Để làm đc một cửa tự đông hoàn chỉnh bạn cần có những thứ sau:
- Một cảm biến phát hiện chuyển động (còn dc gọi là mắt thần). Cái này có bán ở các cửa hàng tự động với khá nhiều loại, sử dụng rất dễ dàng. Các bạn cũng có thể tự làm nhưng chắc chắn là ko đảm bảo chất lượng.
- Một bộ microcontroller(có thể dùng PIC) + mạch công suất để điểu khiển tốc độ của động cơ đóng mở cửa.
Khi cảm biến phát hiện được vật chuyển động nó sẽ báo về cho vi điều khiển để đóng hay mở cửa. Phải điều khiển đươc tốc độ của động cơ để đảm bảo cửa chạy smooth.

Ko biết bác nmhai đã làm thử chưa? Cảm biến phát hiện mà bác nói tới là loại nào? có thể mua được ở đâu (Ha Noi), giá? Theo em nghĩ thì một cái cửa tự động chắc chắn phức tạp hơn nhiều, ví dụ như nó phải có các tiếp điểm hành trình để định được thời điểm dừng động cơ kéo cửa chứ...

tmtm
21-06-2008, 12:02 PM
Cái này thì tùy vào bạn sử dụng chip gì . nếu chip có ngắt thì sử dụng ngắt cho tiện nếu kô sử dụng câu lệnh thông thường cũng được , quan trọng là giải thuật mình viết thế nào thôi hà ... Nhưng đa số là người ta muốn giá thành rẻ nên chip sử dụng thường là chip kô có gì cả , mà chỉ có I/O và 1 timer thôi .
Anh có thể cho em 1 ví dụ với 2 đoạn code cho 2 dòng PIC (1 có ngắt ngoài, 1 ko) được ko anh? (với trường hợp trên)

nmhai
21-06-2008, 06:27 PM
2
Ah, mình quên. Phải cần thêm 2 cảm biến giới hạn ở 2 đầu để xác định giới hạn của cửa đảm bảo độ an toàn( có thể chỉ cần dùng một cái. Vì động cơ của mình dùng đã có encoder rồi(để điều khiển tốc độ mà, đồng thời biết quãng đường dịch chuyển luôn). Có những loại cửa tự đông không cần cảm biến giới hạn mà xử lý bằng encoder hết.
Còn cảm biến phát hiện chuyển động thì bạn ra các cửa hàng hay công ty làm về tự động hóa, giá môt bộ mắt thần khoảng 2M->3M VND (tùy loai), mình đang ở TP.HCM. Tất nhiên là mình đã làm thành sản phẩm hoàn chỉnh rồi, đã dc lắp đặt và chạy hơn cả năm nay rồi(mình dùng vi điều khiển PIC18F4585).
Good luck

tmtm
21-06-2008, 06:40 PM
2
Ah, mình quên. Phải cần thêm 2 cảm biến giới hạn ở 2 đầu để xác định giới hạn của cửa đảm bảo độ an toàn( có thể chỉ cần dùng một cái. Vì động cơ của mình dùng đã có encoder rồi(để điều khiển tốc độ mà, đồng thời biết quãng đường dịch chuyển luôn). Có những loại cửa tự đông không cần cảm biến giới hạn mà xử lý bằng encoder hết.
Còn cảm biến phát hiện chuyển động thì bạn ra các cửa hàng hay công ty làm về tự động hóa, giá môt bộ mắt thần khoảng 2M->3M VND (tùy loai), mình đang ở TP.HCM. Tất nhiên là mình đã làm thành sản phẩm hoàn chỉnh rồi, đã dc lắp đặt và chạy hơn cả năm nay rồi(mình dùng vi điều khiển PIC18F4585).
Good luck
Vậy là có người đi trước rồi! Bác có thể nói kỹ hơn về giải pháp, thuật toán cho vi điều khiển, .... đến mức có thể được ko? (em chỉ muốn tìm hiểu và thực hành chứ ko có mục đích kinh doanh). Cảm biến mà bác nói tới làm việc theo nguyên lý nào? quang, điện cảm, điện dung?.... theo bác, có giải pháp nào để thay thế nó ko? chứ 2M -> 3M thì tốn quá.

LeDuc
21-06-2008, 06:52 PM
Anh có thể cho em 1 ví dụ với 2 đoạn code cho 2 dòng PIC (1 có ngắt ngoài, 1 ko) được ko anh? (với trường hợp trên)
Bạn rõ yêu cầu như thế nào , gồm những gì hay chỉ đơn thuần một cài hàm xử lý thôi v..v..
theo tôi biết cái cảm biến người bên diễn đàn điện tử có bán đấy , 75 ngàn 1 cái , có thể chọn mức logic ngõ ra luôn ...
bây giờ ta chỉ việc kiểm tra liên tục ngõ ra của nó ( dùng timer quét trong thời gian ms là ok rồi , hoặc hơn thế cũng được). Chỉ cần sử dụng còn pic cở vài K là ok rồi .. như 16f54 hoặc 16f57 . 2 con này chỉ có I/O và 1 timer . kô có ngắt .

nmhai
22-06-2008, 12:19 AM
Vậy là có người đi trước rồi! Bác có thể nói kỹ hơn về giải pháp, thuật toán cho vi điều khiển, .... đến mức có thể được ko? (em chỉ muốn tìm hiểu và thực hành chứ ko có mục đích kinh doanh). Cảm biến mà bác nói tới làm việc theo nguyên lý nào? quang, điện cảm, điện dung?.... theo bác, có giải pháp nào để thay thế nó ko? chứ 2M -> 3M thì tốn quá.

Cảm biến đó hoạt đông bằng cách thu nhận hình ảnh, khi có sự thay đổi hình ảnh thu dc vượt quá một giới hạn nào đó nó sẽ báo là phát hiện vật chuyển động. Còn nếu bạn tự làm cảm biến này thì chắc là không đảm bảo, nhưng bạn cứ thử xem sao. Mình thấy những cảm biến đời cũ dùng thu phát hồng ngoại. Còn cái mới này mình chỉ mua và sử dụng chứ cũng k biết rõ về cấu tạo bên trong của nó.
Còn dưới đây là sơ đồ khối của một hê thống cửa tự động và lưu đồ giải thuật. Đây chỉ là lưu đồ giải thuật của mình, bạn có thể tự làm theo ý mình để điều khiển cửa chạy theo ý muốn.

mepic
22-06-2008, 11:33 PM
Thường thì cảm biến dùng tia hồng ngoại để thu phát.trong chợ nhật tảo có bán, hình như là 50 ngàn thì phải, được nhập từ Trung Quốc.

tmtm
24-06-2008, 12:53 PM
Bạn rõ yêu cầu như thế nào , gồm những gì hay chỉ đơn thuần một cài hàm xử lý thôi v..v..
bây giờ ta chỉ việc kiểm tra liên tục ngõ ra của nó ( dùng timer quét trong thời gian ms là ok rồi , hoặc hơn thế cũng được). Chỉ cần sử dụng còn pic cở vài K là ok rồi .. như 16f54 hoặc 16f57 . 2 con này chỉ có I/O và 1 timer . kô có ngắt .

Kiểm tra liên tục ngõ vào thì em làm được, nhưng "dùng time quét trong thời gian 1ms" như thế nào? anh giúp em được ko? Em chưa hiểu.

tmtm
24-06-2008, 04:50 PM
theo tôi biết cái cảm biến người bên diễn đàn điện tử có bán đấy , 75 ngàn 1 cái , có thể chọn mức logic ngõ ra luôn ... .
Ko biết tên của nó là gì anh nhỉ, để em tim thử!

LeDuc
17-07-2008, 03:23 PM
Ko biết tên của nó là gì anh nhỉ, để em tim thử!

xin lỗi tại diễn đàn nhiều quá nên kô thể xem hết được .
cái cảm biến nó có bán ở nhật tảo đó em , khoản 20k 1 cái , nhưng quan trọng là cái thấu kính của nó ko có bán ở đây . nếu em muốn mua cả bộ thì chỉ cần seach chữ PIR , nếu anh nhớ ko lầm thì anh phúc thịnh có bán đó bên diễn đàn điện tử , khoản 75k 1 cái ...
có cần gì thì trao đổi tiếp nha...

hiep278
17-07-2008, 04:49 PM
hj! cai mach nay minh da pót cho moi nguoi xem roi! ban vao trang nay : http://dientuvietnam.net/forums/search.php?searchid=1012016 vao trang 26-27 ji do se thay bai cua tui!
co ji ko hiu thi gui mail ve dia chi ->hiep278@gmail.com
minh se noi ro hon.ok?
chuc ban thanh cong!

tmtm
17-07-2008, 06:24 PM
hj! cai mach nay minh da pót cho moi nguoi xem roi! ban vao trang nay : http://dientuvietnam.net/forums/search.php?searchid=1012016 vao trang 26-27 ji do se thay bai cua tui!
co ji ko hiu thi gui mail ve dia chi ->hiep278@gmail.com
minh se noi ro hon.ok?
chuc ban thanh cong!

Cảm ơn bạn, nhưng link có vấn đề. "Sorry - no matches. Please try some different terms"

luuvandungdtk4
26-09-2008, 11:05 AM
có ai có tài liệu về cảm biến thì pot cho em xin nhé!
em cảm ơn trước nhé!

cuc ia
18-10-2008, 11:00 PM
mình cần hình ảnh minh họa của các loại cảm biến.Có ai có thông tin gì cho mình xin với

duong_dv05
16-11-2008, 11:28 PM
minh dang lam de tài tắt mở đèn dùng cảm biến nhiệt độ.bạn nào làm cùng đề tài hoặc có mạch giúp mình với

picpen
17-11-2008, 12:07 AM
Trích :
minh dang lam de tài tắt mở đèn dùng cảm biến nhiệt độ.bạn nào làm cùng đề tài hoặc có mạch giúp mình vơi
mình chưa hiểu đề tài của bạn ứng dụng vào việc gì ? chẳng lẽ cứ khi nào nhiệt độ trong phòng giảm thì đèn sang và ngược lại ???

Đề tài này giải quyết đơn giản thôi : bản chỉ cần một cảm biến nhiệt ( lm35 , lm 335 ...) , một chú pic có đầu vào ADC và một cái RELAY để điều khiển đèn

Bạn dùng ADC để đọc giá trị nhiệt độ vây và đặt ngững nhiệt độ điều khiển đèn thông qua RELAY vậy là ổn rồi
Chúc bạn thành công

lananh2011
17-11-2008, 02:09 PM
Mình nhận đề tài nghiên cứu về mạch đếm sản phẩm hiển thị trên LCD,sử dụng pic 16F877A,mình chỉ thấy mạch đếm sản phẩm dùng 8951 chứ chưa thấy mạch ứng dụng trên pic.Mình chưa biết làm sao cả?Bạn nào có ý tưởng hay hãy chia sẻ với mình nha.Cảm ơn các bạn.

duyhai
26-12-2008, 05:18 PM
Trích :
minh dang lam de tài tắt mở đèn dùng cảm biến nhiệt độ.bạn nào làm cùng đề tài hoặc có mạch giúp mình vơi
mình chưa hiểu đề tài của bạn ứng dụng vào việc gì ? chẳng lẽ cứ khi nào nhiệt độ trong phòng giảm thì đèn sang và ngược lại ???

Đề tài này giải quyết đơn giản thôi : bản chỉ cần một cảm biến nhiệt ( lm35 , lm 335 ...) , một chú pic có đầu vào ADC và một cái RELAY để điều khiển đèn

Bạn dùng ADC để đọc giá trị nhiệt độ vây và đặt ngững nhiệt độ điều khiển đèn thông qua RELAY vậy là ổn rồi
Chúc bạn thành công

Bạn có thể dùng cảm biến nhiệt DS1820(giao tiếp onewire, ngõ ra là digital, giá 30k), đo và hiển thị nhiệt độ khá tốt.
Sơ đồ mạch khá đơn giản(xem datasheet - chú ý cần thêm một R 10k pullup ở chân DataOut)
Firmware: http://www.phanderson.com/PIC/PICC/CCS_PCM/ds1820.html (PICC)
nếu dùng MirkoC thì có sẵn thư viện.
nếu dùng MCU AVR thì sử dụng trình biên dịch CodeVision AVR(có sẵn thư viện)
Chúc Bạn Thành Công!

phanhuuhoan
02-04-2009, 04:12 PM
Chán mấy ông này thiệt !vào vấn đề luôn đi cứ chỉ vòng vo tam quốc !chỉ như vậy ai mà biết được chứ !tui biết những cái cơ bản này đều có hết trên các trang web nước ngoài.Các em chịu khó gõ từ bằng tiếng anh mà tìm !rùi lấy từ điển ra mà dịch !Anh tin chắc rằng trong vòng 2 năm em sẽ có một số kiến thức đủ mà nói chuyện với mấy thằng nữa nạc nữa mỡ !Rất tiếc anh học bên phần mềm nên ko giúp em được !tình cờ anh đi ngang qua thui !thấy chuyện bất bình là lên tiếng hà !

phanhuuhoan
02-04-2009, 04:18 PM
ừ !như thành viên Duy Hải mình thấy được đấy !cứ như thế phát huy đất nước những ngơời như anh lắm đó !

ketbibi
07-05-2009, 03:47 PM
mình đang làm đồ án về "ngôi nhà thông minh" sử dụng PIC 16f877a ,nhưng chua biết bắt đầu từ đâu.bạn nào đã làm qua và co kinh nghiệm xin hướng dẫn giúp mình với. yêu cầu của đồ án là đống mở cửa tự động, đèn, nhiệt độ trong phòng.

anhxa1
08-05-2011, 04:38 PM
ban nao co mach dung cam bien de dong mo cua tu dong chi minh nha

thivannghia
26-06-2011, 04:03 PM
mình cũng đang làm đồ án về cửa tự động. mình cũng đang bân khuân không biết chọn con cảm biến nào? bác nào làm về đề tài này rồi cho mình xin ý kiến