PDA

View Full Version : có dùng fuzzy logic để điều khiển đông cơ được ko?

sandro_bk
24-02-2008, 07:06 PM
điều khiển động cơ chủ yếu thấy dùng PID,dùng fuzzy logic được ko?

picvendor
24-02-2008, 07:31 PM
Được, và khá phổ biến. Bạn search google với keyword: fuzzy motor controller. (thêm chữ PIC nếu muốn tìm các project có sẵn dựa trên PIC)

sandro_bk
28-02-2008, 10:04 AM
hình như fuzzy chỉ dùng để điều khiển hệ có quán tính lớn,em mô phỏng điều khiển động cơ DC thấy đáp ứng chậm hơn PID nhiều

Mecha
29-02-2008, 12:39 PM
Khi mô phỏng dùng fuzzy chậm hơn PID vì trong bộ điều khiển mờ có nhiều khâu cần phải tính toán nhiều như khâu hợp thành mờ, giải mờ. Và khi hệ thống của bạn là MIMO thì số lượng luật hợp thành còn tăng theo cơ số mũ.

falleaf
29-02-2008, 01:43 PM
Khi điều khiển mờ thực tế, phải xuất ra thành dạng bảng điều khiển, lưu trữ các giá trị, và khi điều khiển thực tế thì chỉ cần tra bảng thôi. Như vậy chắc chắn tốc độ tính toán của mờ phải nhanh hơn PID nhiều.

Chúc vui

sandro_bk
01-03-2008, 01:19 AM
em điều khiển dùng ngõ vào là e(k) = v(đặt) - v(k) và de(k) = e(k) - e(k-1),ngõ ra du(k) = u(k) - u(k-1),điều khiển ko tải chậm nhưng vẫn tốt,có tải vào tốc độ dao động kinh khủng,dao động theo hàm sin tắt dần(gần như vậy),có lẽ phải thêm dòng điện làm ngõ vào điều khiển,nhân đây cho hỏi điều khiển PID có thêm dòng điện thì làm thế nào nhỉ?

hanhluckyly
01-03-2008, 09:57 AM
Bạn ơi cho mình hỏi một tí bạn tính du(k) để làm gì thế?
hiện tượng như bạn nói chắc là do bạn chưa chỉnh hệ số đầu ra và đầu vô (gain) hợp lý

sandro_bk
01-03-2008, 01:50 PM
ngõ vào là e(k) = v(đặt) - v(k) và de(k) = e(k) - e(k-1),ngõ ra du(k),từ đó suy ra u(k) = u(k-1) + du(k),thực tế khi đóng tải,dòng động cơ tăng mạnh hơn sụt áp nếu dùng dòng để điều khiển lúc này chắc chắn đáp ứng sẽ nhanh hơn

hgnamus
07-03-2009, 10:16 AM
anh nào rành thì làm ơn hướng dẫn cụ thể cho em với,em đang làm đề tài về dùng logic mờ diều khiển động cơ!
có tài lệu hướng dẫn càng tốt!!
Em lên google search thì thấy chủ đề nầy ở trang nầy, trên mạng chỉ toàn là lý thuyết mờ thôi,không thấy tài liệu nào hướng dẫn ứng dụng logic mờ vào điểu khiển như thế nào cả!!!