PDA

View Full Version : Giao tiếp giữa Mobie và PIC !

david
10-03-2008, 12:15 AM
Ko biết đã có bác nào làm cái này chưa?
Em đang làm và đang có vướng mắc mong các bác giải thích giùm!
Để ghép nối Mobie với PIC trước hết em ghép Mobie với PC để test thông qua RS232
Nếu em gửi các lệnh AT từ phần mềm HyperTerminal có sẵn trong Win thì OK,Mobie đáp lại đúng như mong đợi
Còn dùng các phần mềm test cổng COM khác để gửi lệnh AT thì em nhận được đúng cái lệnh vừa gửi
Tại sao lại có sự khác nhau này?Bác nào biết giải thích giùm em với!Thanks!

luanleokt
24-04-2008, 12:17 PM
Tôi cũng đang làm giao tiếp Mobile với Pic đây. Không biết bác dùng phần mềm test cổng COM nào vậy?

luanleokt
24-04-2008, 06:45 PM
Tôi đang làm giao tiếp tiếp theo với PIC, sau khi đã xử lý với tập lệnh AT. Ví dụ, khi có 1 tin nhắn, thì sẽ có 1 đèn led được sáng chẳng hạn, đang cần hổ trợ, k biết có ai quan tâm k?

david
24-04-2008, 07:13 PM
bạn dùng Mobie nào nhỉ,trước khi kết nối với PIC thì hãy test với PC trước nhé!
dùng Hyperterminal để gửi lệnh AT

luanleokt
25-04-2008, 10:48 AM
Hyperterminal tui đã kết nối và xử lý được bằng AT rồi, bậy giờ tui muốn kết nối với PIC mà chưa biết làm thế nào cả??? xin được chỉ giáo!

nhatminh_happy
25-04-2008, 12:03 PM
post sao lâu quá

lonely_star1403
26-04-2008, 10:40 AM
Để ghép nối Mobie với PIC trước hết em ghép Mobie với PC để test thông qua RS232
Nếu em gửi các lệnh AT từ phần mềm HyperTerminal có sẵn trong Win thì OK,Mobie đáp lại đúng như mong đợi
Còn dùng các phần mềm test cổng COM khác để gửi lệnh AT thì em nhận được đúng cái lệnh vừa gửi

nếu bác thử với Hyperterminal OK rồi thì xem như bác là bác đã kết nối thành công với điện thoại rồi mà.
mình vẫn ko hiểu là " phần mềm test cổng COM" của bác là gì nên ko đoán được. Theo tớ đoán thì bác dùng con Pic của bác để debug?? khi làm về lệnh AT của mobile nên chú ý những điểm sau:
- về echo: nếu một bên nhận và một bên gởi ( ở đây người gởi lệnh là PIC or PC), nếu echo của bên nhận là on thì khi nhận được bất kỳ ký tự nào nó đều send lại cho bên gởi ( hình như với đt default là on thì phải) vì vậy khi gởi lệnh "AT" cho mobile PIC của bạn sẽ nhận lại chính lệnh AT đó. để debug thì OK, nhưng để cho tiện trước hết nên send cho mobile một lệnh để chuyển sang echo off. lúc đó mobile sẽ ko send back những gì bạn vừa gởi nữa.
- chú ý code của kết thúc dòng lệnh thường là CRLF (0x0D, 0x0A): ở PIC khi bạn muốn kết thúc một dòng lệnh bạn gởi tín hiệu gì cho mobile? \n ( 0x0D) hay \r\n (0x0D,0x0A) caí điện thoại của tớ đã làm thì \r\n mới nó mới hiểu là kết thúc lệnh. và bắt đầu gởi kết quả trả về.

mấy cái này là những cái tớ đã dính :D nên còn nhớ.... hi vọng giúp được bạn

luanleokt
26-04-2008, 12:28 PM
bạn có thể cho mình xin tài liệu về nó đc k? giao tiếp giữa mobile và pic đó. mail của tui nè: luandienvt@yahoo.com

david
26-04-2008, 06:32 PM
:D,mình đã làm xong lâu rồi

luanleokt
28-04-2008, 10:10 AM
Vậy bạn còn tài liệu gì k? có thể share cho mình được k? mình đang làm thực tập với nó. Cám ơn bạn trước nha.

Hard
28-04-2008, 11:44 AM
Hi
Theo tui thì bác đã dùng HyperTerminal (HT) được thì chắc chắn dùng serial của PIC được. Nếu bác thấy khác thì bác xem cái này sao. HT khi mở cổng luôn set 2 chân DTR và RTS lên mức cao. Nếu Mobile cần phải bắt tay cứng thì bác phải thêm 2 đường bắt tay vào nữa.
Thân ái.

luanleokt
29-04-2008, 10:27 AM
mình vẫn chưa làm gì đc với PIC, dù giao tiếp với mobile là oki rùi.thế mới chán, ai giúp mình với!!!

Hard
29-04-2008, 10:46 AM
Hi,
Tui cũng mới học PIC đây (buổi thứ 2 thôi) nhưng tui thấy rất dễ, bác cứ down phần mềm CCS về rồi mở Help file ra đọc. Trong Help file hướng dẫn khá chi tiết, cứ đọc đến đâu thực hành đến đó là OK thôi. Nếu bác đã từng làm với KeilC thì chuyển sang cái này khá dễ. Từ từ rồi sẽ biết hết bác lo gì. Chúc bác thành công.
Thân ái.

hp_maninlove
19-07-2008, 04:08 PM
co' the goi tai lieu cho minh dc ko hp_maninlove@yahoo.com,cam on

saobanmai
21-07-2008, 11:26 AM

Bác dùng điện thoại gì vậy ? Em đang có con Nokia 1200 nhưng không biết có giao tiếp được không , cái đáng ngại nhất là nó chỉ có cái cổng USB ( giao tiếp với PC qua cổng USB) . Không biết HT có nhận ra cổng USB không nhỉ ? Hay có bộ chuyển đổi từ USB sang COM bán ngoài thị trường không ? Mong bác trả lời giúp cho,tìm hiểu cái này lâu lắm rồi nhưng chưa có điều kiện để có được một chú di động để làm , bây giờ vô tình kiếm được một chú thì không đúng như mong muốn.

vuvulinh_8x
18-10-2008, 12:04 AM
Em cũng tìm hiểu PIC được vài tháng! Nhưng hình như giao tiếp vi điều khiển và mobile thì những con điện thoại cổ cố khó kiếm giao tiếp dễ hơn vì tập lệnh nó đơn giản thì phải! Bác david có thế viết thêm bài để anh em mở mang thêm ứng dụng mới này được không?