PDA

View Full Version : đề tài robot 2 bậc tự do

dichphong
10-03-2008, 09:46 AM
hiện em đang nhận 1 đề tài của thầy giáo về robot 2 hoặc 3 4 bậc tự do tùy ( nhưng em nghĩ chỉ 2 là đủ)
yêu cầu: nhận bản vẽ 2D và vẽ lại trên mặt phẳng ( ứng dụng dùng để cắt tôn)
chiều dài 2x4m (em nghĩ chỉ cần 2 trục)
điều khiển thông qua card PCI của NI ngôn ngữ dùng C++ và Labview

anh nào đã làm qua có thể tư vấn và giúp em một tí về quy trình thực hiện và đặc biệt nên dùng loại servo nào cho phù hợp (kể cả driver)
về kinh phí thì em đã có tài trợ ko sợ quá đắt

thank

baybalinh
11-03-2008, 09:32 AM
bác đang ở đâu vậy. Bác có ở tp HCM k? nếu bác ở tp thì cho em làm chung đề tài bác với được k ^^. Em giúp bác free, bù lại em làm cùng bác để học hỏi thôi.
Nếu ok bác add nick y!m em cái mình bàn: baybalinh

dichphong
12-03-2008, 08:38 AM
Ok thank bác đã ủng hộ mình đang ở tpHCM

Tuấn Anh CVN
12-03-2008, 09:43 AM
Mình đang làm một robot cần điều khiển một động cơ một chiều. Loại động cơ này của hãng Orient đi kèm với driver lập trình được. Nó có một chân điều khiển tốc độ. Chân này
điều khiển bằng một điện áp có dải thay đổi từ 0V đến 5V. Mình cần một con DAC 8bit. Mình thấy trong cuốn Thực hành vi mạch tuyến tính của Huỳnh Đắc Thắng có vẽ qua chức năng của một con DAC 8bit. Loại này không cần lập trình. Nó chỉ giống như một IC số nên có thời gian chuyển đổi rất nhanh. Đáng tiếc là tác giả không để lại tên của linh kiện nên mình không biết nó là con IC gì. Mặc dù đã tìm trên mạng nhưng chỉ có những con DAC 8 bit cần lập trình VD:TLV5620C, TLV5620I. Ai biết tên loại DAC 8bit ko cần lập trình xin chỉ giúp. Cám ơn nhiều!

caonam
12-03-2008, 12:05 PM
Mình đang làm một robot cần điều khiển một động cơ một chiều. Loại động cơ này của hãng Orient đi kèm với driver lập trình được. Nó có một chân điều khiển tốc độ. Chân này
điều khiển bằng một điện áp có dải thay đổi từ 0V đến 5V. Mình cần một con DAC 8bit. Mình thấy trong cuốn Thực hành vi mạch tuyến tính của Huỳnh Đắc Thắng có vẽ qua chức năng của một con DAC 8bit. Loại này không cần lập trình. Nó chỉ giống như một IC số nên có thời gian chuyển đổi rất nhanh. Đáng tiếc là tác giả không để lại tên của linh kiện nên mình không biết nó là con IC gì. Mặc dù đã tìm trên mạng nhưng chỉ có những con DAC 8 bit cần lập trình VD:TLV5620C, TLV5620I. Ai biết tên loại DAC 8bit ko cần lập trình xin chỉ giúp. Cám ơn nhiều!

Bạn thử con DAC0809 xem sao!

nguyenvanminh
13-10-2008, 05:29 PM
Chao ban DICHPHONG.
Mình cũng có ý định như bạn vậy.Tuy nhiên mình hoc bên Cơ khí nên mình không biết làm thế nào để chuyển tải nội dung (nhận ) bản vẽ 2D và vẽ lại trên mặt phẳng, chỉ cần 2 trục, điều khiển thông qua một bộ phận trung gian nào đó mà mình chưa được rõ lắm(card PCI của NI ngôn ngữ dùng C++ và Labview).
Chắc bạn đã nghiên cứu, vậy bạn có thể chỉ cho mình kinh nghiệm cũng như cần phải làm như thể nào để có thể làm được như vậy?
Vì mình đang ở Đà Nẵng nên không gặp bạn được. Bạn có thể gởi thông tin qua mail cho minh theo: vanminh_fef@yahoo.com.
Cảm ơn bạn rất nhiều.