PDA

View Full Version : Cảm biến hồng ngoại

thaychua
23-11-2005, 11:11 AM
Tôi đã làm cảm biến hồng ngoại loại thu phát chung. Dùng IC 555 để phát và IC 567 để thu nhưng khi mua mắt thu có loại thì thu được có loại thì không. Cho tôi hỏi có phải là mỗi loại mắt thu có tần số thu khác nhau phải không?

Trần Quốc Đạt
29-11-2005, 11:59 AM
ko đâu mạch này tui cũng đã làm rồi chạy cũng hơi bị hay nó có thể chọn tần số đúng ko nào nhưng bi nhiễu bởi ánh nắng mạt trời hình như là ko chạy hay sao đó. còn mắt nhận hả tui chon loại led thu 5ly đen đó con này thu hơi bị mạnh đó còn chuyện nhận được hay ko thi do con phát mà đặc biệt quan trọng là góc phát đó.

lamhoang
07-05-2006, 06:53 PM
Bạn có share sơ đồ mạch led phát thu bằng hồng ngoại được không.
Nếu bạn bận thì cho cái link nào liên quan đến vấn đề đó cũng được
Thank a lot!

nguyenphong
15-06-2007, 10:48 PM
đúng Bạn ơi Có Thể Cho Mình Xin Sơ đồ Nguyên Lý được Ko Vậy ? Xin Cám ơn Nhiều

bk_future
14-07-2007, 06:00 PM
Mạch thu phát hồng ngoại thì có đấy bạn vào bài này mà xem nha ,có down file đính kèm về và xem.
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?p=10058#post10058

tintin123
14-09-2007, 05:40 PM
Tôi có IR receive nhưng không tìm được datasheet của nó. Có bạn nào biết cách xác định chân của nó không Vcc, GND, Out?
Nhờ mọi người chỉ giúp!

bk_future
17-09-2007, 04:57 PM
Bạn phải nói rõ IR Receive của bạn thuộc loại 3 chân hay 2 chân ? và nó là bóng photodiode hay là 1 kit tích hợp ?

tdm
17-09-2007, 05:43 PM
ko đâu mạch này tui cũng đã làm rồi chạy cũng hơi bị hay nó có thể chọn tần số đúng ko nào nhưng bi nhiễu bởi ánh nắng mạt trời hình như là ko chạy hay sao đó. còn mắt nhận hả tui chon loại led thu 5ly đen đó con này thu hơi bị mạnh đó còn chuyện nhận được hay ko thi do con phát mà đặc biệt quan trọng là góc phát đó.

cho hỏi mạch của bạn thu được khoảng cách bao nhiêu.nếu được 0,8m thì bạn bán cho tôi một mạch. mail của tôi :HUUMINH73@YAHOO.COM

tintin123
19-09-2007, 12:10 AM
Bạn phải nói rõ IR Receive của bạn thuộc loại 3 chân hay 2 chân ? và nó là bóng photodiode hay là 1 kit tích hợp ?

Cảm ơn ban đã quan tâm! IR receive của mình là loại 3 chân mình đã tìm được cách xác định các chân của nó.

bk_future
19-09-2007, 05:31 PM
Cảm biến 3 chân thì mình biết có 1 loại là tích hợp nó cũng giống con 2 chân 1 chân nguồn,1 chân tín hiệu và 1 chân mass.
Xác định bằng cách dùng đồng hồ điện đo trở giữa chân tín hiệu hoặc chân nguồn lớn,trờ giữa chân tín hiệu và chân nguồn thấp.
Còn có nhiều loại cảm biển 3 chân khác nhưng loại này hay gặp,bạn thử xem

tintin123
20-09-2007, 05:00 PM
Cảm biến 3 chân thì mình biết có 1 loại là tích hợp nó cũng giống con 2 chân 1 chân nguồn,1 chân tín hiệu và 1 chân mass.
Xác định bằng cách dùng đồng hồ điện đo trở giữa chân tín hiệu hoặc chân nguồn lớn,trờ giữa chân tín hiệu và chân nguồn thấp.
Còn có nhiều loại cảm biển 3 chân khác nhưng loại này hay gặp,bạn thử xem

Bạn có thể nói rõ cách của bạn được không? minh vẫn chưa hiểu và không rõ bạn để ở thang đo gia trị bao nhiêu?
Còn cách của mình (lượm ơ trên mạng) dùng phương pháp thử sai thôi thấy phức tạp hơn cách của bạn. Mắc IR receive (loai có 3 chân Vcc, GND, Data) nao mạch (mạch không phức tạp lắm). Sau đó chĩa một cái remote vào và bám 1 nút nào đó nếu thấy LED trên mạch sang là mắc đúng (binh thương thi led nay tắt).

bk_future
20-09-2007, 06:39 PM
Bạn đã hiểu nguyên lý của cảm biến chưa,nếu hiểu thì sẽ tự tìm ra cách nhận biết chân thôi !!!
-Cảm biển quang nào cũng có cấu tạo như diode hoặc transistor cực góp hở !!! dùng đồng hồ đo giá trị đệnt trở giữa 2 chân bất kì !!!
-Nếu giữa 2 chân đó có trở cao thì cực dương chắc của đồng hồ điện đang mắc vào GND còn cực âm của đồng hồ đang mắc vào 1 là chân vcc 2 là chân tín hiệu.
-Nếu gặp trường hợp trên thì lấy dây đang nối với gnd ra và đấu vào chân còn lại,nếu có giá trị điện trở thấp thì 2 chân bạn đang đấu chắc chắn có 1 chân vcc và 1 chân tín hiệu

-Tom lại điện trở giữa 2 chân GND và Vcc hoặc tín hiệu nếu phân cực nghịch thì có điện trở cao.

Còn nếu ko thì dùng cái mạch của bạn đã post lên sẽ hiệu quả hơn nhưng làm phức tạp hơn
Chúc vui

kien1997_2028
06-04-2011, 09:31 PM
mình thấy bài viết của bạn rất hay và có ích cho mình rất nhiều
mong bạn có nhiều bài viết hay như thế nữa
chúc bạn thành công trong sự nghiệp
chào bạn

kien1997_2028
06-04-2011, 09:40 PM
bạn nào có thể chỉ dùm mình chỗ bán IC SL 486 ở Hà Nội được không ?
mình cảm ơn trước

stupid11
10-05-2011, 11:14 PM
http://i1090.photobucket.com/albums/i375/dungdt08b/Sensorline5V.jpg

spktptitet
20-06-2011, 05:47 PM
bác stupd11 có thể giải thíck rõ hơn cái mạch đố không ạ?

lequangthanh
21-06-2011, 01:49 PM
nếu dùng mạch thu phát hồng ngoại để truyền nhận thông tin thì bắt buộc phải có bộ điều chế xung,điều chế tần số hay Ton,Toff của sóng,và sóng truyền đi thông thường là sóng vuông.đối với sóng vuông thì nhược điểm của nó là truyền thẳng và không có các tính chất của sóng cơ học,vì vậy hướng nhận phát cần phải đảm bảo

còn nếu dùng mạch thu phát hồng ngoại chỉ để đóng cắt thiết bị từ xa,có thể dùng IC chuyên dụng,hoặc cũng có thể tự lắp

hồi mình làm cái project môn học kỹ thuật số mình đã lắp cái này,mình xin chia sẽ với các bạn một số kinh nghiệm

mạch của mình dùng sóng sin để truyền đi,nhưng không truyền sóng đó đi thì khoảng cách cũng không được xa đâu,chả là thế này hồi xưa còn học phổ thông mình có kiếm được con led thu trong mấy cái đầu máy hình của đài loan,rồi về ráp cái mình thu đơn giản lắm,chỉ là một cái mạch khuyeech đại thôi,phần thu mình láy cái remote của tivi

thì mình thấy thế này,khi mình bấm nút thì ngay khi vừa bấm,tín hiệu nhận được là mạnh nhất,sau đó tín hiệu nhấp nháy,tần số cũng không cao lắm,theo mình nghĩ có lẽ đó là tín hiệu sóng mang,nó là sóng sin,giống cái hình trong sách vật lý 12 cũ đó

thế là h mình ráp cái mạch thu mình cũng sài sóng sin,ban đầu tìm mua các IC phát sóng sin,cũng có bán đấy,hơn cả trăm nghìn một con, nhung mình không dùng,mình dùng 3 con opam,lắp mạch tích phân để điều chế sóng sin,con thứ nhất tạo sóng vuông,tích phân lên ra sóng tam giác,tích phân lần nữa ra song sin,vậy là ra được cái sóng sin,mình thử nghiệm ngay,thấy khoảng cách không như mong đợi,khoảng 2 m,thầy yêu cầu 8 met,đó là mình thử ban ngày,rồi một hôm vô tình nhặt được bí kíp,mình test ban đêm,thấy khoảng cách thu được khá xa,tắt hết đèn đi thì khoảng cách tăng lên đáng kế,

mình nghĩ ngay là ban ngày bị nhiễu ánh sáng môi trường rồi,thế là khăn gói lên Nhật Tảo.tìm mua con led thu mà con led thu hoàn toàn được bọc trong một khối tôn,chổ thu có vài lỗ nhỏ,và cũng được lọc bởi một tấm dạng phim đen

thế là mạch thu ngon lành luôn!!!

ưu điểm của sóng sin là nó có tính dội bời vậy chả cần quan tâm đén góc phát làm gì,cứ ở trong phòng là mình bấm góc nào cũng nhân hêt,ngoại trừ chỉ ra cửa sổ

chưa dừng lại,mình thấy đặc điểm của cái remote,lúc bấm biên độ tăng mạnh thế là đầu ra của tín hiệu mình nạp vô một cái tụ,khi mình bấm một cái là tụ xã vào led phát,kết quả là led phát những xung với biên độ lớn,trong một khoảng thời gian ngắn,nên không sợ chết Led,kết quả là dù ngày hay đêm thì khoảng cách mà mình thu được là trên 50 met,do không còn điều kiện thử nữa,vì lúc thử mình thử tại trường,di từ đàu này đén hết đầu kia của dãy mà vẫn còn nhận!!!

thấy mạch ngon lành vậy tưởng vô ông thầy cho điểm,ai dè ổng không cho,vì hồi làm cái mạch này mình đang là Sv năm hai,trả lời kiểu chất vấn,kiến thức còn yếu ớt.he he he

bạn nào cần mình up cái mạch lên cho,chiều thi rồi làm biếng seach lại qué!!!

lequangthanh
05-09-2011, 09:02 AM
mình viết bài rồi quên mất!!!