PDA

View Full Version : Thắc mắc về cảm biến siêu âm

Dolphin
12-03-2008, 02:01 AM
Mình có 1 số thắc mắc về cảm biến siêu âm, bạn nào biết giải thích tí:
1. Điện áp đầu dò R bằng bao nhiêu? Mình đọc 1 số bài viết có ghi là 50mV, nhưng sau lại cho qua bộ khuếch đại 60 dB--->50V?
2. Nếu dùng 1 cảm biến để xác định khoảng cách, thì lỗi đọc sai giữa sóng phản xạ "tốt" và sóng phản xạ nhiều lần có được xem là crosstalk ko? Và cách xử lý có tương tự như đối với trường hợp nhiều cảm biến không?
3. Làm sao để phát hiện khoảng cách đến 1 mặt phẳng nghiêng? Bạn nào có tài liệu về phần này cho mình xin.

falleaf
12-03-2008, 01:04 PM
Mình có 1 số thắc mắc về cảm biến siêu âm, bạn nào biết giải thích tí:
1. Điện áp đầu dò R bằng bao nhiêu? Mình đọc 1 số bài viết có ghi là 50mV, nhưng sau lại cho qua bộ khuếch đại 60 dB--->50V?
2. Nếu dùng 1 cảm biến để xác định khoảng cách, thì lỗi đọc sai giữa sóng phản xạ "tốt" và sóng phản xạ nhiều lần có được xem là crosstalk ko? Và cách xử lý có tương tự như đối với trường hợp nhiều cảm biến không?
3. Làm sao để phát hiện khoảng cách đến 1 mặt phẳng nghiêng? Bạn nào có tài liệu về phần này cho mình xin.

1. Các thông số điện tử bạn đọc datasheet của từng loại hoặc gửi lên đây nhờ mọi người hỗ trợ. (hoặc dientuvietnam).

2. Hiện tượng sóng dội nhiều lần vẫn được coi là hiện tượng crosstalk. Thuật toán xử lý hiện tượng này có trong luận văn của F (hình như đã cung cấp đâu đó), và đó là thuật toán của Borenstein mà F chỉ làm động tác hiện thực nó mà thôi (đã làm thành công và có trình diễn cho 2 gv hướng dẫn, phản biện, hội đồng VN, hội đồng Pháp của PFIEV) và các bạn sinh viên khác.

3. Sóng siêu âm phản xạ cũng giống như tia sáng, nó vẫn có sự tán xạ, năng lượng tán xạ phụ thuộc vào búp hướng của siêu âm và công suất phát của siêu âm. Do vậy, bạn vẫn có thể nhận được sóng phản xạ, chứ không phải mất hoàn toàn. Ngoài ra, trên bề mặt nghiêng, hoàn toàn không xác định được chính xác điểm đo, do siêu âm búp hướng rộng, do vậy, cần phải sử dụng thuật toán xác suất để đánh giá khu vực có vật và khu vực không có vật.

Thuật toán này đã cũ, phát triển từ năm 1985, nhưng ở VN thì hình như F làm luận văn đầu tiên về cái này, hoặc có người nào làm trước đó nhưng không thấy công bố gì cả.

Đối với các loại cảm biến siêu âm trong công nghiệp, búp hướng hẹp, thì mặt nghiêng hay mặt không nghiêng cũng không có vấn đề gì, nhưng thường khoảng cách xác định vật sẽ ngắn hơn nhiều so với các loại búp hướng rộng.

Chúc vui.

Dolphin
13-03-2008, 04:12 AM
Cám ơn a Falleaf.
_ Ví dụ như cảm biến SRF04 thì điện áp ra ở đầu dò nhận là bao nhiêu?
_ Về phần xác định khoảng cách đến mặt phẳng nghiêng ai có tài liệu tham khảo up cho một ít.

buigiapht
27-06-2008, 03:12 PM
Có ai biết ở Hà Nội cổ nào có bán cảm biến siêu âm SRF04, SRF05 chi hộ tớ với, ở 269 Đội Cấn đang hết hàng. Hoặc ai có để lại cho thì càng tốt tớ đang cần 2 con để làm đồ án mà tìm mãi vẫn chưa mua được. Đ/c mail: buigiapvtt@gmail.com. Thank.

falleaf
27-06-2008, 08:11 PM
Có ai biết ở Hà Nội cổ nào có bán cảm biến siêu âm SRF04, SRF05 chi hộ tớ với, ở 269 Đội Cấn đang hết hàng. Hoặc ai có để lại cho thì càng tốt tớ đang cần 2 con để làm đồ án mà tìm mãi vẫn chưa mua được. Đ/c mail: buigiapvtt@gmail.com. Thank.

R&P là đại lý chính thức của Devantech, có thể liên lạc R&P để mua.

Sau bạn tìm mua hàng thì gửi bài vào luồng Tìm mua sản phẩm, nếu vi phạm nhiều lần sẽ bị ban nick đấy.

Chúc vui