PDA

View Full Version : Hỏi về ICPROG-JDM Programmer

mr_riverrain
19-03-2008, 01:03 AM
Em là người mới học PIC. Em đang học con 16F84A. Em sử dụng mạch nạp JMD và chương trình nạp Ic-Prog để nạp viết code trên MPLAB IDE nhúng CCS.
Khi em nạp chương trình thì báo lỗi như sau. Em đã chạy thử mô phỏng trên Protenus thì chạy tốt. Tất nhiên khi cắm chíp vào mạch test thì không chạy. Em xin hỏi cách khác phục với ạ. Anh biết chỉ dùm em. Xin cám ơn.

namqn
19-03-2008, 02:54 AM
Em là người mới học PIC. Em đang học con 16F84A. Em sử dụng mạch nạp JMD và chương trình nạp Ic-Prog để nạp viết code trên MPLAB IDE nhúng CCS.
Khi em nạp chương trình thì báo lỗi như sau. Em đã chạy thử mô phỏng trên Protenus thì chạy tốt. Tất nhiên khi cắm chíp vào mạch test thì không chạy. Em xin hỏi cách khác phục với ạ. Anh biết chỉ dùm em. Xin cám ơn.
Bạn nên dùng các phần mềm khác hỗ trợ PIC tốt hơn như WinPic800, WinPic, PICPgm Develop. Programmer, ... Thông tin về các phần mềm này có thể tìm thấy trong trang web của tôi:

http://www2.hcmut.edu.vn/~nqnam/uC.php

IC-Prog thường phát sinh lỗi verify khi nạp cho PIC16F84A, trước đó thì tôi có chỉnh lại cách thức verify trong nhãn Programming (vào menu Settings của IC-Prog, và chọn Options) và không còn bị lỗi đó nữa, nhưng lâu lắm không dùng IC-Prog (khoảng hơn 4 năm) nên tôi không nhớ rõ. Nếu bạn chọn lock/protect chip thì cũng sẽ bị như trên. Cần nạp chip không có protect, verify xong mới protect chip, bằng cách chọn Program Config (F4) thay vì Program All.

JDM chứ không phải là JMD.

Thân,

mr_riverrain
19-03-2008, 09:44 AM
Cảm ơn anh Nam em đã thử làm như thế và đúng là không báo lỗi nữa. Ấn F4 nó báo là đã config thật nhưng khi lắp PIC vào mạch test thì vẫn im lìm chả có tín hiệu gì. Đây chỉ là bài sáng LED. Không nhẽ đã chết chíp? Híc. Nếu chết chíp thì chương trình nạp có bào không nhỉ?

namqn
19-03-2008, 04:12 PM
Cảm ơn anh Nam em đã thử làm như thế và đúng là không báo lỗi nữa. Ấn F4 nó báo là đã config thật nhưng khi lắp PIC vào mạch test thì vẫn im lìm chả có tín hiệu gì. Đây chỉ là bài sáng LED. Không nhẽ đã chết chíp? Híc. Nếu chết chíp thì chương trình nạp có bào không nhỉ?
Mạch thử nghiệm của bạn có làm việc tốt không? Bạn đã từng thử nghiệm thành công một chương trình đơn giản nào chưa? Nếu chưa thì bạn có thể post sơ đồ mạch lên diễn đàn, hoặc nhờ ai đó đã từng thành công trong việc thử nghiệm xem lại mạch cho bạn, hoặc mượn một mạch thử nghiệm cho PIC 18 chân để thử với PIC của bạn.

Thân,

mr_riverrain
19-03-2008, 09:02 PM
Mạch của em được thiết kế theo modul ở đây chỉ đơn giản là sáng LED nhưng cũng không được. Mạch chưa từng chạy bao giờ vì em vừa hàn xong. Trong hình dưới chỉ có khối nguồn là thay đổi em không dùng con điốt cầu mà em hàn trực tiếp nguồn 12V từ một nguồn máy vi tính vào chân 1 của 7805. Sau khi lắp dùng đông hồ đo có 5V ra ở 7805, LED nguồn sáng nhưng các chân của PIC thì chả có tín hiệu gì. Im re. Toàn linh kiện mới của em chả biết sao nữa. :((.

namqn
19-03-2008, 09:16 PM
Mạch của em được thiết kế theo modul ở đây chỉ đơn giản là sáng LED nhưng cũng không được. Mạch chưa từng chạy bao giờ vì em vừa hàn xong. Trong hình dưới chỉ có khối nguồn là thay đổi em không dùng con điốt cầu mà em hàn trực tiếp nguồn 12V từ một nguồn máy vi tính vào chân 1 của 7805. Sau khi lắp dùng đông hồ đo có 5V ra ở 7805, LED nguồn sáng nhưng các chân của PIC thì chả có tín hiệu gì. Im re. Toàn linh kiện mới của em chả biết sao nữa. :((.
Bạn không cần tụ C1 trong mạch reset. Không rõ code của bạn như thế nào. Proteus mô phỏng tốt không có nghĩa là mạch thực của bạn sẽ chạy tốt, vì trong Proteus, mọi điều kiện đều bình thường (một cách lý tưởng).

Nếu có thể, bạn tháo PIC ra khỏi mạch, cấp nguồn và kiểm tra điện áp tại các chân nguồn, và tại chân MCLR, xem các mức điện áp có ổn hay không.

Thân,

mr_riverrain
19-03-2008, 10:45 PM
Thật cám ơn anh Nam lắm lắm em đã dùng bo mạch làm như sau:

Từ chân 16 cho ra mạch dao động RC trở 4k7 tụ 22p. Chân 14 lên nguồn. Chân 5 vào đất. Nguồn vẫn lấy từ 7805. Lúc đầu chân 4(chân MCLR) không đấu gì đo các chân đều 2V. Sau đấu chân 4 lên nguồn đo các chân vẫn thế 2V. Em không hiểu là PIC này thế nào?

Xin anh chỉ giúp thêm.

namqn
19-03-2008, 10:56 PM
Thật cám ơn anh Nam lắm lắm em đã dùng bo mạch làm như sau:

Từ chân 16 cho ra mạch dao động RC trở 4k7 tụ 22p. Chân 14 lên nguồn. Chân 5 vào đất. Nguồn vẫn lấy từ 7805. Lúc đầu chân 4(chân MCLR) không đấu gì đo các chân đều 2V. Sau đấu chân 4 lên nguồn đo các chân vẫn thế 2V. Em không hiểu là PIC này thế nào?

Xin anh chỉ giúp thêm.
Với PIC16F84A, bạn luôn luôn cần xác định mức logic cho chân MCLR, vì chân này lúc nào cũng đóng vai trò là chân reset của PIC. Bạn cần đảm bảo điện áp giữa Vdd và Vss nằm trong dải điện áp làm việc cho phép (4 - 5.5 V).

Với cấu hình mạch dao động như vậy, bạn cần kiểm tra lại cấu hình khi nạp PIC bằng IC-Prog, và đảm bảo là bạn dùng RC cho Oscilations. Nên uncheck tất cả các fuse. Nếu bạn không thay đổi code, bạn chỉ cần kiểm tra lại cấu hình, thay đổi và dùng phím F4 để nạp lại cấu hình khi cần.

Thân,

mr_riverrain
19-03-2008, 11:47 PM
Chắc có khi tại mạch nạp JDM cũng nên. Lúc đầu em mới khởi động Ic-prog lên vào chỉnh hardware còn thấy cho chọn cổng COM1. Chả hiếu một lúc sau xem lại lại không cho chỉnh nữa (hình dưới). Cám ơn anh Nam. Mai mang đi nạp nhờ thử xem được không