PDA

View Full Version : Có vấn đề với mạch nạp GTP-USB

vokihut
21-03-2008, 09:30 AM
Cách đây vài tháng , em có mua hộ một cái mạch nạp GTP-USB chỗ 1A Nguyên Hồng - HN, lúc đầu nạp thử bị lỗi em mang đi đổi , cái thứ 2 dùng Ok (...)
Mấy hôm nay em phát hiện ra có một lỗi : khi nạp vào PIC ( 16F877A) cắm vào mạch chạy Ok,
Nhưng khi mang con PIC đó lấy cái mạch PG5V2 ( mạch này vẫn nạp bình thường ) đọc lại và ghi lên con PIC khác , cắm vào mạch thì không chạy ( vi xử lí không hoạt động ). EM đem con PIC ( nạp bằng GTP-USB) dùng PG5V2 để verify all với code nguồn thì nó báo lỗi tại địa chỉ 0x00006F ( giá trị code: 0x2ACA , giá trị đọc : 0x2ACC). Em đã thử nhiều con PIC, nhưng kết quả lỗi đều giống nhau.

Về phần mềm nạp : cái CD kèm theo mạch GTP-USB là Winpic800-3.55g, tuy nhiên, em soi thử cũng phần mềm WInpic800-3.55g em mua cùng mạch nạp GTP-USB chỗ Khuất Duy Tiến - HN có sự khác nhau trong thiết lập Hardware. Winpic800 ở Nguyên Hồng chỉ có 3 lựa chọn cho cài đặt phần cứng : EcoPic, GTP-USB-#F1, ParaProg. Winpic800 ở Khuất Duy Tiến có rất nhiều lựa chọn cài đặt phần cứng :GTP-USB-#F1,....
Và em thử dùng 2 phần mềm này đảo cho nhau dùng cho 2 mạch GTP trên nhưng không dùng chung được, lúc mới mua về cũng thấy thế, nhưng bây giờ phát hiện ra lỗi phần cứng nên tiện hỏi luôn xem sao.

Bác nào có gặp vấn đề này, hoặc biết giải thích giúp em tại sao không? Cái mạch nạp không ổn định nên em cũng không yên tâm khi dùng nó.

vokihut
21-03-2008, 12:53 PM
À, thêm một lỗi nữa : bên cty em mới nhập một lô PIC 16F877A về, mang 6 con ra nạp thử thì có 2 con chạy chạy được ( 4 con còn lại, vi xử lí vẫn chạy nhưng chức năng thu RS232 không được, chỉ thực hiện được chức năng phát RS232) . Đem 4 con lỗi đó nạp lại bằng mạch PG5V2 thì chạy ngon. Nạp bằng laptop Gateway có vấn đề gì không nhỉ ?

namqn
21-03-2008, 09:21 PM
GTP-USB phiên bản mùa hè 2005 là một phiên bản vẫn đang trong giai đoạn phát triển, lẽ đương nhiên nó còn lỗi.

Thử nghiệm của bạn cho thấy thiết kế đơn giản không phải lúc nào cũng kém hơn thiết kế phức tạp, các sản phẩm miễn phí trên mạng (thiết kế phần cứng và phần mềm) đôi khi còn tốt hơn sản phẩm thương mại.

Với công ty của bạn, tại sao phải mua GTP-USB nhái hay dùng mạch nạp đơn giản như PG5V2 mà lại không mua những sản phẩm chính hãng như PICkit 2, GTP-USB [plus] để đảm bảo chất lượng?

Thân,

vokihut
21-03-2008, 09:38 PM
Cái GTP-USB là em mua hộ một bác về làm ở nhà thôi, còn cty em cũng mới mua cái kít của Microchip rồi :D, thấy hàng mình mua hộ người khác, gặp vấn đề nên em mạn phép hỏi các bác xem có cách nào cải thiện tình hình được không , có bác nào gặp vấn đề này giúp em phát :) . Không biết có phải liên quan đến điện áp lập trình không nhỉ/? Và liệu em có thể dùng firmware của phiên bản GTP-USB khác nạp cho cái mạch này, liệu nó có chạy đựoc không nhỉ?

namqn
21-03-2008, 10:26 PM
Cái GTP-USB là em mua hộ một bác về làm ở nhà thôi, còn cty em cũng mới mua cái kít của Microchip rồi :D, thấy hàng mình mua hộ người khác, gặp vấn đề nên em mạn phép hỏi các bác xem có cách nào cải thiện tình hình được không , có bác nào gặp vấn đề này giúp em phát :) . Không biết có phải liên quan đến điện áp lập trình không nhỉ/? Và liệu em có thể dùng firmware của phiên bản GTP-USB khác nạp cho cái mạch này, liệu nó có chạy đựoc không nhỉ?
Câu hỏi hiện nay nên hỏi là liệu có thể tìm được firmware mới hơn của GTP-USB ở đâu, nếu không muốn mua nó (hiện nay họ cũng chỉ bán kit GTP-USB có sẵn firmware, chứ không bán firmware riêng nữa). Thiết kế phần cứng của những phiên bản mới hơn thì có sẵn trên mạng, chỉ thiếu firmware dành cho các thiết kế đó thôi (nếu ai đó có được firmware này thì chỉ có 2 khả năng: mua kit của winpic800.com hoặc bẻ khóa).

Nếu chỉ dùng để nạp PIC, và không muốn tốn nhiều tiền quá, bạn có thể làm mạch nạp Brenner8/Brenner9 và dùng với phần mềm US-Burn. Những mạch nạp dành cho người dùng nghiệp dư, sinh viên đã được tôi giới thiệu ở đây: http://namqn.byethost7.com/uC.php.

Thân,

vokihut
22-03-2008, 11:54 AM
Cảm ơn bác namqn, ý em nói là em cũng có một phiên bản GTP-USB trước cũng mua bên Khuất Duy Tiến (chỗ bác B.A thì phải ) , chạy WINPIC800-3.55g,, em thấy khá ổn, không có lỗi gì cả, điểm khác biệt là phần mềm winpic800 như em đã nói ở trên, và em nghĩ firmware của hai cái này cũng khác nhau, mặc dù khi cài nó đều nhận là phiên bản mùa hè 2005 ?? Em định dùng firmware của mạch ngon để nạp cho cái mạch bị lỗi kia, bác nghĩ sao ? Chứ phiên bản mới hơn 2005 em nghĩ không có trừ khi mua kit của bọn Winpic như bác đã nói :)

falleaf
22-03-2008, 01:32 PM
Theo như bạn mô tả, thì mạch bạn mua có thể của một số nhà sản xuất khác, không phải của picvietnam. Chỗ Khuất Duy Tiến là mạch nạp của picvietnam (do bác BA sửa), còn các mạch nạp khác đều không phải. Các mạch nạp khác là dùng các thiết kế ở trên mạng rồi cứ thế mà lắp vào, không hiểu về thiết kế, do vậy tất nhiên là phần cứng khác nhau.

Mạch nạp này đã được ngưng sản xuất do nó không phát triển open nữa. Tới đây, R&P sẽ tập trung chủ yếu vào PICKit 2 cho các thiết kế open, và ICD2 cho các doanh nghiệp.

Chúc vui

love_ac
24-04-2008, 02:54 AM
Mạch nạp Berner8:anh namqn cho em hỏi :" Cần chú ý là mạch phải được calib trước khi gắn chip cần nạp vào, nếu không bạn có thể làm hỏng chip."/anh có thể giải thích kĩ hơn em chua hiểu calib là gi.Và em ở vn thì nên làm Berner 8 hay 9(N hay L)

namqn
24-04-2008, 06:07 AM
Mạch nạp Berner8:anh namqn cho em hỏi :" Cần chú ý là mạch phải được calib trước khi gắn chip cần nạp vào, nếu không bạn có thể làm hỏng chip."/anh có thể giải thích kĩ hơn em chua hiểu calib là gi.Và em ở vn thì nên làm Berner 8 hay 9(N hay L)
Calib (viết tắt của calibration, tức là chuẩn hóa) là thao tác điều chỉnh mạch nạp của bạn để firmware có được các hệ số chính xác cho việc điều chỉnh điện áp Vpp. Lấy ví dụ, để calib mạch nạp Brenner8, bạn nối mạch nạp vào máy tính, sau đó chạy phần mềm US-Burn. Giả sử bạn đã cài đặt driver cho Brenner8 rồi (chỉ cần cài đặt driver 1 lần cho một cổng USB, nếu bạn nối vào cổng khác thì Windows sẽ lại hỏi driver, vì Brenner8 không có serial number). Trong US-Burn, bạn chọn thẻ "Options", sau đó lại chọn thẻ "Calibration/Test", bạn sẽ thấy một giao diện cho phép chỉnh sửa, thử nghiệm các chức năng của phần cứng.

Bạn nhấn vào một trong bốn nút có giá trị 10 V đến 13 V để đặt điện áp Vpp, giá trị Vpp đo được sẽ được thông báo ở text field Vpp (m). Bạn cũng dùng đồng hồ đo điện áp xuất hiện ở chân Vpp so với GND, và hiệu chỉnh U-divider sao cho điện áp hiển thị ở Vpp (m) là xấp xỉ giá trị bạn đo được, và cũng xấp xỉ giá trị đặt của nút đã được nhấn. Sau đó các hệ số này sẽ được lưu lại mạch nạp. Bạn chỉ cần thực hiện quá trình calib một lần.

Việc nên làm mạch nạp nào tùy thuộc vào nhu cầu nạp chip của bạn. Brenner9 chỉ dùng cho các PIC/dsPIC 16-bit dùng nguồn 3.3 V, còn Brenner8 thì được thiết kế cho các PIC/dsPIC 8-bit và 16-bit dùng nguồn 5 V. Thực tế thì hai mạch nạp này chỉ khác nhau về việc cấp nguồn cho mạch đích, cũng như các mức kẹp logic cho các chân I/O, do đó, có thể dùng Brenner8 với adapter chuyển 5 V sang 3.3 V, cùng với firmware của Brenner9 để thực hiện chức năng của Brenner9. Sơ đồ mạch của adapter cũng đã được giới thiệu trên web site của sprut. Do đó, tôi thấy chỉ cần làm Brenner8 là đủ.

Thân,

love_ac
29-04-2008, 03:24 PM
Tiện đây xin các anh chỉ giúp sự khác nhau giữa hai mạch nạp gtb-usb và gtb-usb+.Hai phiên bản này có firmware khác nhau không( Gà quá mong các anh chỉ hộ)

namqn
29-04-2008, 07:37 PM
Tiện đây xin các anh chỉ giúp sự khác nhau giữa hai mạch nạp gtb-usb và gtb-usb+.Hai phiên bản này có firmware khác nhau không( Gà quá mong các anh chỉ hộ)
Tại www.winpic800.com, tên của phần cứng mạch nạp được viết như sau GTP-USB [plus], có nghĩa phần [plus] đó có thể có hay không. Theo như tôi hiểu, trước đây phần cứng được gọi là GTP-USB và có một giai đoạn cung cấp firmware miễn phí (chấm dứt vào mùa hè 2005, với phiên bản WinPic800 3.55g). Sau này phần cứng được gọi là GTP-USB +, hay GTP-USB plus, với firmware được kinh doanh, ban đầu cung cấp tập tin .hex của firmware, sau đó chỉ bán firmware nạp sẵn vào PIC18F2550, và bây giờ chỉ bán kit.

Theo tôi, firmware cho GTP-USB và GTP-USB plus là khác nhau, và GTP-USB đã không còn được phát triển, trong khi GTP-USB plus vẫn đang được phát triển (thực sự có cập nhật thêm gì không thì chỉ có tác giả của nó là rõ nhất).

Nếu bạn muốn nạp những chip không được hỗ trợ trong phiên bản WinPic800 từ 3.55g trở về trước, chỉ có 2 con đường: mua firmware (dạng nạp sẵn vào PIC hay dạng kit) hay có được một cách bất hợp pháp.

Theo tôi, không có lý do gì phải theo đuổi GTP-USB, nếu chỉ dùng cho PIC/dsPIC. Vì PICkit 2 và Brenner8/Brenner9 có thể đáp ứng mọi nhu cầu, đặc biệt là PICkit 2.

Thân,

napobao
16-05-2008, 08:22 PM
Mach nap GPT-USB dung Winpic800 3.55g bi loi nhu sau. Khi nạp trêm một mạch đơn giản với chỉ các dây cần thiết để nạp thì OK, nhưng khi nạp trên mạch thật với các chân nối như thế lại ko detect được chip??????????????????????????

namqn
16-05-2008, 08:34 PM
Mach nap GPT-USB dung Winpic800 3.55g bi loi nhu sau. Khi nạp trêm một mạch đơn giản với chỉ các dây cần thiết để nạp thì OK, nhưng khi nạp trên mạch thật với các chân nối như thế lại ko detect được chip??????????????????????????
Thông thường trên mạch ứng dụng bạn cần thực hiện các biện pháp cách ly các chân của PIC được dùng cho phần nạp chương trình vào PIC với các phần khác có thể có của mạch ứng dụng. Bạn tham khảo luồng sau, ở post #1 là sơ đồ khuyến cáo của Microchip để dùng ICSP trên mạch ứng dụng:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=429

Thân,