PDA

View Full Version : Hướng dẫn Proteus cơ bản

falleaf
23-03-2008, 01:35 PM
http://mihd.net/t08f7h
Tài liệu hướng dản dùng Proteus tiếng Việt 100 trang

Link dự phòng:
http://tailieuvietnam.net/picvietnam/PCBA/huong_dan_ve_mach-mo_phong-pcb_voi_proteus_7.1.rar

Chúc vui

thaithienanh
23-03-2008, 08:06 PM
http://mihd.net/t08f7h
Tài liệu hướng dản dùng Proteus tiếng Việt 100 trang

Link dự phòng:
http://tailieuvietnam.net/picvietnam/PCBA/huong_dan_ve_mach-mo_phong-pcb_voi_proteus_7.1.rar

Chúc vui

Àh anh F nhầm cái tiêu đề rồi ạh, cái này là Proteus mà :)

auto_control
24-03-2008, 07:26 AM
bài này viết dựa trên phần help trong proteus ,nếu bạn nào khá tiếng anh có thể tự học từ phần help cũng được ah!

lvt1984
25-03-2008, 03:59 AM
Trong phần helf cis nhiều mạch hay , nhưng không biết lập trình cho nó thế nào cả . Hix

vg.hut
25-03-2008, 10:40 PM
Em cũng đang thử mô phỏng mạch bằng proteus nhưng nó báo lỗi hoài.
Có bác nào giúp em với.
Dưới đây là chương trình và sơ đồ mô phỏng.
Em đưa kèm cả sơ đồ mạch nguyên lý để mọi người tiện xem.
Cảm ơn rất nhiều.

vg.hut
25-03-2008, 10:49 PM
Còn đây là file hex nạp cho vi điều khiển và hình vẽ của proteus

thaithienanh
25-03-2008, 10:51 PM
Em cũng đang thử mô phỏng mạch bằng proteus nhưng nó báo lỗi hoài.
Có bác nào giúp em với.
Dưới đây là chương trình và sơ đồ mô phỏng.
Em đưa kèm cả sơ đồ mạch nguyên lý để mọi người tiện xem.
Cảm ơn rất nhiều.

Ừhm thế này, lần sau khi đặt ra câu hỏi bạn nên nêu cụ thể hơn, thì mọi nguời sẽ dễ dàng giúp hơn mà không cần hỏi lại.

Ví dụ như trong trường hợp này, bạn chỉ nói là lỗi, thì chắc chắn mọi nguời sẽ phải hỏi lại bạn cụ thể hơn đó là lỗi gì (kèm hình càng tốt) :), lần sau bạn hỏi đầy đủ luôn thể nhé :)

Ừhm nếu bạn đấu giống như sơ đồ đó thì mình biết bạn bị lỗi gì rồi :)
Có thể có những lỗi sau :

1. VDK chưa nạp file Hex hoặc nạp sai : trình không biết phải mô phỏng ra sao nên báo lỗi.
2. Các jack không có chức năng mô phỏng, nên cũng sẽ bị báo lỗi, bạn nên xoá nó đi, chỉ dùng nó cho lúc xuất mach.
3. Trình Proteus của bạn chưa đuợc crack :) (chắc bạn bị cái này)

vg.hut
25-03-2008, 10:56 PM
hình vẽ từ proteus

thaithienanh
25-03-2008, 11:01 PM
Còn đây là file hex nạp cho vi điều khiển và hình vẽ của proteus

Nếu bạn nạp đúng file này vào VDK thì báo lỗi là do nó :o

Nó không phải là file hex mà là file .txt chứa nội dung của file hex :o

Nhân tiện mình đã sửa lại cho bạn thành file .hex, bạn dùng file này là OK ;)

vg.hut
25-03-2008, 11:08 PM
Xin moi người giúp đỡ. Khi chạy thử nó báo lỗi sau
Power rails '+5V' and 'VCC/VDD' are interconnected in net +5V
Simulation failed due to netlist compiler error
Xin chỉ cho cách nào khắc phục lỗi này
Xin cảm ơn
Mà xin nói thêm Vi điều khiển mình đã nạp file hex. và bản proteus đã có crack.
thanks

vg.hut
25-03-2008, 11:10 PM
sorry
nhưng mình đã nạp đúng file hex
Mình phải sửa lại thành file txt để gửi đính kèm được
xin cảm ơn

thaithienanh
25-03-2008, 11:14 PM
Xin moi người giúp đỡ. Khi chạy thử nó báo lỗi sau
Power rails '+5V' and 'VCC/VDD' are interconnected in net +5V
Simulation failed due to netlist compiler error
Xin chỉ cho cách nào khắc phục lỗi này
Xin cảm ơn
Mà xin nói thêm Vi điều khiển mình đã nạp file hex. và bản proteus đã có crack.
thanks

Trùi đất, lỗi này là do bạn thôi, đặt tên cho mấy dầu nguồn tùm lum, nó báo là bạn đã nối thông nguồn có tên là (VCC/VDD) với nguồn (+5V) :), bạn đâu cần phải đặt tên là +5V làm gì (xoá bỏ đổi thành VDD), mặc định VCC/VDD đã là +5V :)

thân.

vg.hut
26-03-2008, 09:33 AM
Nếu bạn có thể chạy mô phỏng bài này và gửi cho mình thì tốt quá
Cảm ơn nhiều vì mình đã sửa mà ko được.

thaithienanh
26-03-2008, 11:45 PM
Nếu bạn có thể chạy mô phỏng bài này và gửi cho mình thì tốt quá
Cảm ơn nhiều vì mình đã sửa mà ko được.

Ừhm để mình giúp, sẵn tiện mình muốn gửi cái này như một ví dụ về cách trình bày một sơ đồ nguyên lý. Nếu một sơ đồ đuợc trình bày gọn gàng dễ nhìn, sẽ rất có lợi cho bạn trong việc quản lý cũng như chẩn đoán những sự cố trong mạch :)

Đây là hình và file gửi kèm.

http://i212.photobucket.com/albums/cc298/thaithienanh/Khoa_so.png

Chúc vui.

falleaf
27-03-2008, 12:15 PM
@TTA:
Em thử làm một bài tập như thế này nhé, đó là làm giống y chang cái mạch 2051 này và em thay lại bằng PIC rồi làm thành một tài liệu Tutorial hoàn chỉnh luôn.

Anh đề nghị em thay thế bài tập này và sử dụng PIC16F505, nó có EEPROM nội. Em làm thành một cái tutorial cho diễn đàn về phần này nhé, vì trong bài tập trên này, anh thấy nó bao gồm:
- Nút bấm (Input)
- LED (output)
- LCD
- EEPROM (lưu mật khẩu)

Anh thấy với bài tập này nó thực sự đầy đủ cho một bài tập rất cơ bản đấy, em có giúp được anh bài tập này không?

Chúc vui

thaithienanh
28-03-2008, 01:27 AM
@TTA:
Em thử làm một bài tập như thế này nhé, đó là làm giống y chang cái mạch 2051 này và em thay lại bằng PIC rồi làm thành một tài liệu Tutorial hoàn chỉnh luôn.

Anh đề nghị em thay thế bài tập này và sử dụng PIC16F505, nó có EEPROM nội. Em làm thành một cái tutorial cho diễn đàn về phần này nhé, vì trong bài tập trên này, anh thấy nó bao gồm:
- Nút bấm (Input)
- LED (output)
- LCD
- EEPROM (lưu mật khẩu)

Anh thấy với bài tập này nó thực sự đầy đủ cho một bài tập rất cơ bản đấy, em có giúp được anh bài tập này không?

Chúc vui

Choài, hi hi :), anh F chọn con PIC16F505 thì làm phức tạp vấn đề rồi :o

Như anh F thấy có vài vấn đề nảy sinh như sau :

1. Số chân không đủ cho yêu cầu :
+ Giao tiếp LCD theo chuẩn 4 bit cần 6 chân.
+ Giao tiếp với keypad 4*3 cần 7 chân.
+ Một ngõ ra điều khiển cần 1 chân.
Như vậy tổng công số chân cần thiết phải là "14" trong khi PIC16f505 chỉ có "12" chân in/out thôi :) (AT89C2051 thì có "15" chân)
** Hướng giải quyết sẽ phải : hoặc giao tiếp với LCD qua IC ghi dịch, hoặc thay đổi phương pháp quét phím, mà làm như vậy thì không còn thích hợp với nội dung của một tutorial cơ bản :)

2. PIC16F505 không có trong list của Proteus:
Cho nên việc mô phỏng trực quan sẽ không đuợc hỗ trợ, cái này lại là điều rất cần thiết để tạo nên hứng thú cho các bạn mới học :)

falleaf
28-03-2008, 12:43 PM
Choài, hi hi :), anh F chọn con PIC16F505 thì làm phức tạp vấn đề rồi :o

Như anh F thấy có vài vấn đề nảy sinh như sau :

1. Số chân không đủ cho yêu cầu :
+ Giao tiếp LCD theo chuẩn 4 bit cần 6 chân.
+ Giao tiếp với keypad 4*3 cần 7 chân.
+ Một ngõ ra điều khiển cần 1 chân.
Như vậy tổng công số chân cần thiết phải là "14" trong khi PIC16f505 chỉ có "12" chân in/out thôi :) (AT89C2051 thì có "15" chân)
** Hướng giải quyết sẽ phải : hoặc giao tiếp với LCD qua IC ghi dịch, hoặc thay đổi phương pháp quét phím, mà làm như vậy thì không còn thích hợp với nội dung của một tutorial cơ bản :)

2. PIC16F505 không có trong list của Proteus:
Cho nên việc mô phỏng trực quan sẽ không đuợc hỗ trợ, cái này lại là điều rất cần thiết để tạo nên hứng thú cho các bạn mới học :)

Bởi vì anh không dùng Proteus nên không biết có con nào trong đó.
- Giao tiếp LCD 6 chân
- Giao tiếp Keypad em đã xem cách thiết kế tiết kiệm chân?
- Điều khiển LED ngõ ra, em đã xem cách thiết kế tiết kiệm chân? Với n chân có thể điều khiển được n(n-1) LEDs.

Với thiết kế như thế này, việc sử dụng dao động thạch anh không cần thiết, do không cần quá chính xác (chỉ là nút bấm và đèn LED, LCD), không cần báo giờ, đồng hồ... Do vậy em chỉ cần sử dụng dao động nội. Giải phóng được thêm 2 chân OSC để làm I/O Port.

Bây giờ có lẽ em thiết kế được rồi chứ. Nhưng mà thế này, tạm thời không có con PIC trong Proteus, thì em có thể sử dụng một con PIC16F876 (có không nhỉ) hoặc 16F877A thông dụng. Nhưng em thiết kế giống như anh nói, đó là sử dụng số chân tối thiểu cho ứng dụng này. Khi cần thiết làm một thiết kế thật, thì chúng ta hoàn toàn có thể chuyển nó về con chip ít chân, bộ nhớ ít hơn,... tiết kiệm chi phí cho sản phẩm.

Anh nói thí dụ đơn giản thôi, một cái khoá điện tử (khoá cửa phòng lab của anh), bọn Hàn Quốc nó bán ra từ 50$ đến 250$ tuỳ loại. Trong khi đó anh nghĩ nếu em làm sản phẩm này dùng PIC, phần điện tử anh nghĩ chưa tới 5$, phần còn lại là phần khoá chỉ khoảng 10$. Vậy thì sản phẩm này hoàn toàn cạnh tranh trên thị trường.

Em cứ thử thiết kế cái này xem sao rồi anh sẽ hướng dẫn thêm. Mục tiêu của chúng ta là làm cái này bằng Proteus như một tutorial, còn khi phát triển thành sản phẩm, nếu em có khả năng thiết kế và phát triển, R&P sẽ mua lại thiết kế của em đấy :). Hoặc em đã bao giờ thử đến đặt vấn đề này với công ty khoá Việt Tiệp chưa? Biết đầu em lại thắng lớn.

Anh chỉ lưu ý thêm một cái thôi, đó là con thạch anh giá đã vài nghìn rồi, giá con PIC có thể cạnh tranh với 89C2051 anh chưa nói (thực tế sản xuất lớn người ta đã thay bằng PIC). Vậy ta tiết kiệm được rất rất nhiều tiền cho sản phẩm đấy.

Chúc vui

thaithienanh
29-03-2008, 08:06 PM
Bây giờ có lẽ em thiết kế được rồi chứ.

Dạ con PIC16F505 này là PIC 14 chân, nếu mình cấu hình bỏ đi 2 chân OSC thì mới đuợc 12 chân I/O hì :)

Ừhm, thông thường thì một bài tập hay một đề tài thì em có thể làm được. Với bài tập anh F cho này thì cũng không khó khăn. Nhưng chưa bao giờ em nghĩ mình có thể làm ra sản phẩm có thể kinh doanh hay là viết ra đuợc một Tutorial cho hoàn thiện đuợc hi hi :o. Nhưng mà do anh F đã có lời đề nghị em sẽ cố gắng xem sao, nếu có gì thắc mắc em sẽ hỏi lại anh nhé. Ừh sẵn tiện anh cho luôn cái thời hạn nộp bài luôn, hong thôi em lại "dây thun" thì khổ hi hi :o

falleaf
29-03-2008, 10:52 PM
Dạ con PIC16F505 này là PIC 14 chân, nếu mình cấu hình bỏ đi 2 chân OSC thì mới đuợc 12 chân I/O hì :)

Ừhm, thông thường thì một bài tập hay một đề tài thì em có thể làm được. Với bài tập anh F cho này thì cũng không khó khăn. Nhưng chưa bao giờ em nghĩ mình có thể làm ra sản phẩm có thể kinh doanh hay là viết ra đuợc một Tutorial cho hoàn thiện đuợc hi hi :o. Nhưng mà do anh F đã có lời đề nghị em sẽ cố gắng xem sao, nếu có gì thắc mắc em sẽ hỏi lại anh nhé. Ừh sẵn tiện anh cho luôn cái thời hạn nộp bài luôn, hong thôi em lại "dây thun" thì khổ hi hi :o

Em làm trong khoảng 2 tuần kịp chứ?

Chúc vui

thaithienanh
30-03-2008, 08:10 PM
Em làm trong khoảng 2 tuần kịp chứ?

Chúc vui

Dạ em sẽ cố, thực ra thì nếu chỉ viết code thì chỉ mất khoảng 1,2 ngày thôi, nhưng để viết bài cho hoàn chỉnh e rằng cũng phải cỡ đó hi hi :o. Em sẽ cố gắng tham khảo cách trình bày TUT của các anh khác :). Hiện tại thì em đang nghịch một vài thứ khác, nhưng khoảng 2 tuần chắc cũng đuợc :o.

ThaiVu
02-04-2008, 12:03 AM
Chao cac ban
Day la bai Tim Box cua Proton Basic noi ve khoa dien tu :
Minh da phai dung Proton PDS de compile , dang chay rat tot.
http://www.protongeeks.com/index.php?option=com_content&task=view&id=41&Itemid=28
ThaiVu

thaithienanh
13-04-2008, 04:01 AM
Hì hổm rày nghịch phá với nhiều món khác em không viết code đuợc, hôm nay mới bắt đầu viết, nhưng thấy cũng tạm ổn nên gửi lên đây nhờ anh F và các bạn đánh giá xem có ổn định chưa, cần thêm bớt gì nữa không :o

File gửi kèm chứa toàn bộ Source code, .hex file, và file mô phỏng :o

Àh cho em hỏi lại anh F một tí nhé : Cái Tut anh định sẽ gồm những gì ạh, mức độ chi tiết ra sao ? :o

Quên thêm một điều nữa là PIC16F505 không hề có tích hợp Eeprom. Tạm thời em phải chọn PIC6f877a nhưng tiết kiệm chân (vừa đúng với 16F505) và không dùng bất kỳ modul nào như timer, interrupts,....

Chúc vui.

nkp
16-01-2009, 07:36 AM
sao e dow phan huong dan su đun protuse tieng viet ko dc vay
chi ho e voi
cum on nhieu

kienxrx
28-01-2009, 05:19 PM
Em cũng đang thực tập làm mấy cái HEADAMP nho nhỏ bằng em này cám ơn sự giúp đỡ nhé

cocconden
29-01-2009, 06:00 PM
sao e dow phan huong dan su đun protuse tieng viet ko dc vay
chi ho e voi
cum on nhieu

http://www.box.net/shared/hqet886wwk
http://www.mediafire.com/?bumlcsqndcq

JamesBuBU
29-12-2009, 11:13 PM
ọc,không có pass giải nén sao?

trungthanh61009
18-11-2012, 01:36 PM
mọi người ơi, cho e hỏi rằng: e cài proteus vào trong máy, chạy được 1 vài hôm, rồi sau đó báo lỗi, k chạy được proteus nữa, cho e cách giải quyết với, học pic mà k cài đc phần mềm mô phỏng này thì thực sự là khó mọi người à, hix, giúp e với