PDA

View Full Version : Ngắt do người dùng định nghĩa.

chitchit_online
12-04-2008, 09:08 PM
em đang học môn lập trình hệ thống và ghép nối thiết bị. Em phải làm bài tập báo cáo mà bốc phải cái đề "Tìm hiểu về ngắt do người dùng định nghĩa" . Em không hiểu ngắt do người đùng định nghĩa là j ? Mong mọi người có thể giải thích cho em hiểu một chút. Vd cụ thể thì rất cảm ơn!

namqn
13-04-2008, 09:42 PM
em đang học môn lập trình hệ thống và ghép nối thiết bị. Em phải làm bài tập báo cáo mà bốc phải cái đề "Tìm hiểu về ngắt do người dùng định nghĩa" . Em không hiểu ngắt do người đùng định nghĩa là j ? Mong mọi người có thể giải thích cho em hiểu một chút. Vd cụ thể thì rất cảm ơn!
Bạn có thể cho biết bạn đang học ngành gì hay không? Hệ thống của bạn có hệ điều hành không? Nếu có thì nó có phải là hệ điều hành thời gian thực hay không?

Thân,

chitchit_online
15-04-2008, 09:20 AM
Mình đang học cntt. Nói chung là hệ diều hành là win rồi. Mong bạn giúp mình nhé. Mình chua tìm hiểu đc nhiều về lập trinh hệ thống nên ko biết ''hệ điều hành thời gian thực là gì??"
Thanks!

chitchit_online
15-04-2008, 09:27 AM
Mình đang học và ngôn ngữ lập trình ở đây là asm. trong đó có một số ngắt như là int 21h, int 9h , int 10h ... chủ yếu là ngắt chuột , bàn phím, màn hình....Nhưngmặc dù đọc kỹ mấy cái ngắt đó rồi nhưng vẫn ko rõ ngắt người dùng định nghĩa là gì??
Vì vậy mong các bạn có thể giúp để làm báo cáo bài tập. Không làm đc thì ko đc thi.
Thanks!

namqn
15-04-2008, 05:33 PM
Bạn nên hỏi ở các diễn đàn về tin học, chẳng hạn như www.diendantinhoc.net, thì tốt hơn. Đây là diễn đàn về vi điều khiển PIC/dsPIC, không thích hợp lắm với những câu hỏi của bạn. Nói thêm là hệ điều hành Windows không phải là hệ điều hành thời gian thực.

Thân,

chitchit_online
16-04-2008, 02:02 PM
Nói thêm là hệ điều hành Windows không phải là hệ điều hành thời gian thực.

Thân,
Vậy thế nào là hệ điều hành thời gian thực vậy? Tôi đã tìm ra hướng giải bài tập rồi . Cảm ơn bạn.

namqn
16-04-2008, 05:35 PM
Vậy thế nào là hệ điều hành thời gian thực vậy? Tôi đã tìm ra hướng giải bài tập rồi . Cảm ơn bạn.
Tôi không phải là chuyên gia về hệ điều hành, và cũng không tìm được tài liệu tiếng Việt về hệ điều hành thời gian thực, do đó chỉ giới thiệu bạn trang wikipedia về hệ điều hành thời gian thực (RTOS), nếu bạn có hứng thú đọc nó:
http://en.wikipedia.org/wiki/Real-time_operating_system

Nếu Windows không đáp ứng được những yêu cầu đối với hệ điều hành thời gian thực (cái này dễ thấy) thì nó không phải là hệ điều hành thời gian thực.

Thân,